Mất hóa đơn thì phải làm gì?

Chủ đề   RSS   
  • #500214 21/08/2018

    pvhuy

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Mất hóa đơn thì phải làm gì?

    Dạ con kính chào các cô chú anh chị trong cộng đồng dân luật. Hiện tại con đang làm tại một công ty thiết bị đo lường. Công ty này tên TK Tech nằm ở số 70 đường số 9, phường 9, gò vấp. Hiện tại con đang rất bối rồi vì một lỗi của mình gây ra.

    Chẳng là con đã lỡ tay đánh mất một tờ hóa đơn bán hàng rất giá trị, con đã tim rồi mà không thấy. Lục tung khắp nơi nhưng chẳng ra. Chẳng biết nó đã ra thùng rác hay lên chiếc xe chở rác nào để cùng hội ngộ với anh em rác hay chưa nữa.

    Con đang bối rối không biết tính sao, tờ hóa đơn này rất quan trọng. Nếu không tìm thấy chắc con không thể làm ở công ty nữa ạ. Con thì ngu luật nên không hiểu khi mất hóa đơn thì phải làm gì?

    Con được nghe nói cộng đồng dân luật ở trên này có rất nhiều cô chú anh chị rất giỏi luật. Có người là những luật sư danh tiếng nữa.

    Mong cô chú anh chị hướng dẫn giúp con phải nên làm thế nào để khắc phục hậu quả khi mất hóa đơn ạ. Con xin vui lòng cảm ơn.

     
    3811 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn pvhuy vì bài viết hữu ích
    nhanhuynh1996 (21/08/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #500223   21/08/2018

    nhanhuynh1996
    nhanhuynh1996

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2018
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 421
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn,

    Mình xin đưa ra ý kiến của mình về trường hợp của bạn như sau:

    Theo Điều 24 Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ tài Chính về cách xử lý khi làm mất, cháy, hỏng hóa đơn GTGT đầu vào và đầu ra theo các tình huống cụ thể sau đây:

    1. Cách xử lý khi mất hóa đơn GTGT đầu ra: 

    - Khi phát hiện việc mất, cháy, hỏng hóa đơn đầu ra (dù chưa lập hay đã lập):

    Cách xử lý:

    - Lập và gửi thông báo mất hóa đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp (trong vòng 5 ngày kể từ ngày xảy ra mất, cháy, hỏng)

    + Mẫu báo cáo mất, cháy, hỏng hóa đơn Mẫu số BC21/AC (Ban hành kèm theo Thông tư số 39/2014/TT-BTC). 

    Kể từ ngày 15/12/2016 Theo Thông tư 176/2016/TT-BTC: Mức phạt làm mất hóa đơn GTGT đầu ra sẽ từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Cụ thể như sau:

    - Làm mất, cháy, hỏng hoá đơn đã phát hành nhưng chưa lập hoặc hoá đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) nhưng khách hàng chưa nhận được hoá đơn khi hoá đơn chưa đến thời gian lưu trữ hoặc hóa đơn đã lập theo bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ; trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn hoặc do sự kiện bất ngờ, sự kiện bất khả kháng khác thì không bị xử phạt tiền.

    - Trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập (liên giao cho khách hàng), người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, người bán đã kê khai, nộp thuế, có hợp đồng, chứng từ chứng minh việc mua bán hàng hóa, dịch vụ và có một tình tiết giảm nhẹ thì xử phạt ở mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có từ hai tình tiết giảm nhẹ thì xử phạt cảnh cáo.

    - Trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn, trừ liên giao cho khách hàng (tức là mất liên 1, liên 3 ....), trong thời gian lưu trữ thì xử phạt theo pháp luật về kế toán.

    - Trường hợp người bán tìm lại được hoá đơn đã mất (liên giao cho khách hàng) khi cơ quan thuế chưa ban hành quyết định xử phạt thì người bán không bị phạt tiền.

    - Trường hợp người bán làm mất, cháy, hỏng các liên hoá đơn đã lập sai và đã xoá bỏ (người bán đã lập hoá đơn khác thay thế cho các hoá đơn đã lập sai và đã xoá bỏ) thì người bán bị phạt cảnh cáo.

    - Trường hợp trong cùng một thời điểm, tổ chức, cá nhân thông báo mất nhiều số hoá đơn cho cơ quan thuế nhưng cơ quan thuế đủ căn cứ xác định tổ chức, cá nhân gộp nhiều lần mất hoá đơn để báo cáo cơ quan thuế thì xử phạt theo từng lần mất hoá đơn.

    - Trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) có liên quan đến bên thứ ba, bên thứ ba do người bán thuê thì xử phạt người bán theo quy định tại điểm này.

    Trên đây là ý  kiến của cá nhân mình nhé bạn.

    Bạn tham khảo nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhanhuynh1996 vì bài viết hữu ích
    pvhuy (27/08/2018)
  • #500611   27/08/2018

    pvhuy
    pvhuy

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Dạ câu trả lời của anh nhanhuynh1996 rất trọn vẹn và đầy đủ ạ. Con xin cảm ơn ạ. Chúc anh có một tuần làm việc hiệu quả ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #500686   27/08/2018

    Theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 14 Nghị định 41/2018/NĐ-CP quy định về xử phạt trong việc lưu trữ, bảo quản hóa đơn, chứng từ như sau:

    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    b) Bảo quản tài liệu kế toán không an toàn, để hư hỏng, mất mát tài liệu trong thời hạn lưu trữ;”

    Nếu trong thời gian lưu trữ hồ sơ chứng từ mà hóa đơn đó mất, hư hỏng thì sẽ bị phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #500690   27/08/2018

    Mydung0407
    Mydung0407
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2018
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 16 lần


    Căn cứ khoản 1 Điều 39 Nghị định 109/2013/NĐ-CP:
     
    "Điều 39. Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn của người mua
     
     
    1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách, trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn.
     
    Trường hợp người mua tìm lại được hóa đơn đã mất khi cơ quan thuế chưa ban hành quyết định xử phạt thì người mua không bị phạt tiền."
     
    Căn cứ khoản 6 Điều 3 Nghị định 49/2016/NĐ-CP:
     
    "1. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách; trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn hoặc do sự kiện bất ngờ, sự kiện bất khả kháng khác thì không bị xử phạt tiền.
     
    Trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập (liên giao cho khách hàng), người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, người bán đã kê khai, nộp thuế, có hợp đồng, chứng từ chứng minh việc mua bán hàng hóa và có một tình tiết giảm nhẹ thì xử phạt ở mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có từ hai tình tiết giảm nhẹ thì xử phạt cảnh cáo.
     
    Trường hợp người mua tìm lại được hóa đơn đã mất khi cơ quan thuế chưa ban hành quyết định xử phạt thì người mua không bị phạt tiền”.
     
     
    Báo quản trị |