Mất hóa đơn GTGT liên 2 xuất sai cho KH

Chủ đề   RSS   
  • #351969 24/10/2014

    huyenpt3011

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mất hóa đơn GTGT liên 2 xuất sai cho KH

    Em chào anh/chị ạ.

    Đợt vừa rồi em có xuất một hóa đơn GTGT bị lập sai cho KH, bên em chưa khai thuế GTGT đối với hóa đơn đó.

    Khi em phát hiện ra sai sót và liên lạc lại với bên mua thì họ nói đã vứt bỏ hóa đơn sai đó rồi.

    Vậy cho em hỏi trường hợp này cần xử lý như thế nào ạ?

    Em xin chân thành cảm ơn ạ

     
    2302 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #353514   31/10/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1139 lần


    Điều 20. Xử lý đối với hóa đơn đã lập

    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

    4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.

    Xử lý thì theo hướng dẫn tại Thông tư 39/2014/TT-BTC

    Còn đối với bên mua trong trường hợp này tự ý làm mất háo đơn thì sẽ bị xử phạt theo Nghị định 109/2013/NĐ-CP

    Điều 12: Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn của người mua

    Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách, trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn.
     
    Trường hợp người mua tìm lại được hóa đơn đã mất và báo cáo lại với cơ quan thuế trước khi cơ quan thuế ban hành quyết định xử phạt thì người mua không bị phạt tiền.
     
    Trường hợp trong cùng một thời điểm, tổ chức, cá nhân thông báo mất nhiều số hóa đơn cho cơ quan thuế nhưng cơ quan thuế đủ căn cứ xác định tổ chức, cá nhân gộp nhiều lần mất hóa đơn để báo cáo cơ quan thuế thì xử phạt theo từng lần mất hóa đơn.
     
    Báo quản trị |