Mất hóa đơn GTGT dầu vào

Chủ đề   RSS   
  • #352760 28/10/2014

    Mất hóa đơn GTGT dầu vào

    Công ty tôi hiện tại phát hiện mất một hóa đơn của tháng 2/2014, đã được kê khai thuế và một số hóa đơn của tháng 9/2014 chưa kê khai thuế.

    Xin hỏi luật sư ccông ty chúng tôi phải làm làm những thủ tục gì để mức phạt thấp nhất, và mức phạt như thế nào?

    Rất mong nhận được câu trả lời từ luật sư

    Chân trọng cảm ơn!

     
    2193 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #352977   29/10/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2765)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1106 lần


    Mất hóa đơn thì bạn thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư 39/2014/TT-BTC

    Điều 24. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn

    2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao có ký xác nhận, đóng dấu (nếu có) của người bán kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

    Trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn liên 2 đã sử dụng có liên quan đến bên thứ ba (ví dụ: bên thứ ba là bên vận chuyển hàng hoặc bên chuyển hóa đơn) thì căn cứ vào việc bên thứ ba do người bán hoặc người mua thuê để xác định trách nhiệm và xử phạt người bán hoặc người mua theo quy định.

    Mức xử phạt bạn có thể xem tại Nghị định 109/2013/NĐ-CP

    Điều 39. Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn của người mua

    1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách, trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn.

    Trường hợp người mua tìm lại được hóa đơn đã mất khi cơ quan thuế chưa ban hành quyết định xử phạt thì người mua không bị phạt tiền.

    Mức phạt trên tính theo từng lận phát hiện mất hóa đơn

     
    Báo quản trị |