Mất hóa đơn GTGT đầu vào

Chủ đề   RSS   
  • #317081 07/04/2014

    moitruongcongnghe

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mất hóa đơn GTGT đầu vào

     Kính thưa Luật Sư!

    Cho em hỏi một chút. Trong lúc làm báo cáo tài chính năm 2013 thì em phát hiện mất 1 hóa đơn GTGT đầu vào ( mua hàng). Nhưng khi em kiểm tra lại chứng từ báo cáo thuế của hóa đơn đó trong tháng 9/2013, thì em thấy hoàn toàn không   có tên hóa đơn đó trong báo cáo thuế   ( Hóa đơn của tháng 09/2013 - tức là em vẫn chưa kê khai hóa đơn này). Em đã xin lại dấu xác nhận trên bản scan của liên 1 do nhà cung cấp xác nhận.

    Số tiền trong hóa đơn bên em đã thanh toán xong từ tháng 9/2013. Vậy xin hỏi luật sư bây giờ công ty em làm báo cáo mất hóa đơn với bên thuế thì chỉ làm công văn thông báo mất hay là làm theo mẫu biểu nào ạ? Và bị xử phạt như thế nào?

    Xin chân thành cảm ơn Luật Sư!

     
    2574 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #317084   07/04/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 31951
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1115 lần


    Nếu bạn làm mất hóa đơn thì sẽ bị xử phạt theo Nghị định 109/2013/NĐ-Cp

    Điều 38. Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ

    4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

    a) Làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập hoặc hóa đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) nhưng khách hàng chưa nhận được hóa đơn, trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn. Trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn, trừ liên giao cho khách hàng, trong thời gian lưu trữ thì xử phạt theo pháp luật về kế toán.

    Trường hợp người bán tìm lại được hóa đơn đã mất (liên giao cho khách hàng) khi cơ quan thuế chưa ban hành quyết định xử phạt thì người bán không bị phạt tiền.

    b) Không lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ có giá trị thanh toán từ 200.000 đồng trở lên cho người mua theo quy định. Cùng với việc bị xử phạt, tổ chức, cá nhân kinh doanh phải lập hóa đơn giao cho người mua.

    Trường hợp này bạn làm thông báo mất hóa đơn nhé, cái này không có biểu mẫu gì cả.

     
    Báo quản trị |