Mất hoa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #182212 30/04/2012

    thienq69
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2010
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1426
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 6 lần


    Mất hoa đơn

    Chào Bích Vân nhờ chi tư vấn cho trường hợp sau: Mất hoá đơn liên 2 liên giao cho người mua( do trong qua trình giao hàng tài xế làm mất liên 2  đã sử dụng chưa giao cho người mua), đơn vị tôi đã báo cao mất hoá đơn nhưng chậm hơn 5 ngày so với quy định thì bị xử lý như thế nào ạ ?do ko hiểu kế toán đã xuất lại tờ hoá đơn khác thay thế giao cho khách hàng thì trường hợp này tôi không kê khai hóa đơn bán ra được không ? mong BVân tư vấn sớm cho xin chân thành cảm ơn .
    Cập nhật bởi thienq69 ngày 30/04/2012 08:38:02 CH sai chính tả
     
    5014 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #182261   01/05/2012

    mrvanthuc
    mrvanthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2009
    Tổng số bài viết (835)
    Số điểm: 12301
    Cảm ơn: 156
    Được cảm ơn 767 lần


    thienq69 viết:
    Chào Bích Vân nhờ chi tư vấn cho trường hợp sau: Mất hoá đơn liên 2 liên giao cho người mua( do trong qua trình giao hàng tài xế làm mất liên 2  đã sử dụng chưa giao cho người mua), đơn vị tôi đã báo cao mất hoá đơn nhưng chậm hơn 5 ngày so với quy định thì bị xử lý như thế nào ạ ?do ko hiểu kế toán đã xuất lại tờ hoá đơn khác thay thế giao cho khách hàng thì trường hợp này tôi không kê khai hóa đơn bán ra được không ? mong BVân tư vấn sớm cho xin chân thành cảm ơn .


    Bích Vân đi du lịch chưa về, mình trả lời giúp nhé!

    Việc làm mất hóa đơn liên 2 bán ra đơn vị bạn phải làm 2 bước như điều 22 TT153/2010

    Trích dẫn:

    Điều 2
    2. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn

    1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

    2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.



    Việc báo cáo sau 5 ngày thì xử phạt theo mục b khoản 6 điều 33 của Nghị định 51/2010

    Trích dẫn:

    Điều 33. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ
             1......

    6. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với các hành vi:

    a) Lập hóa đơn có sai lệch nội dung giữa các liên;

    b) Không báo cáo việc mất hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, hoặc hóa đơn đã lập nhưng chưa giao cho khách hàng.


     kế toán xuất hóa đơn mới thì bạn không kê khai thuế hay hạch toán mà xóa bỏ hóa đơn đó đi là ok

    Cập nhật bởi mrvanthuc ngày 01/05/2012 06:17:37 SA Cập nhật bởi mrvanthuc ngày 01/05/2012 06:17:13 SA Cập nhật bởi mrvanthuc ngày 01/05/2012 06:14:54 SA
     
    Báo quản trị |