DanLuat 2015

Mất hộ khẩu 4 lần muốn làm lại phải đợi 6 tháng thì có đúng không?

Chủ đề   RSS   
  • #496580 11/07/2018

    nmt24061986

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mất hộ khẩu 4 lần muốn làm lại phải đợi 6 tháng thì có đúng không?

    Nhà tôi bị mất  hộ khẩu lần này là lần thu 4, tôi có đi làm thì công an quận có bảo là mất nhiều lần nên phải đi xác minh 6 tháng mới được cấp lại. Xin hỏi như vậy công an có làm đúng luật không hay đang làm khó tôi?

     
    527 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #496667   12/07/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (972)
    Số điểm: 5437
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 265 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Điều 24 Luật cư trú:“1. Sổ hộ khẩu được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký thường trú và có giá trị xác định nơi thường trú của công dân.

    2. Sổ hộ khẩu bị hư hỏng thì được đổi, bị mất thì được cấp lại.

    3. Bộ Công an phát hành mẫu sổ hộ khẩu và hướng dẫn việc cấp, cấp lại, đổi, sử dụng, quản lý sổ hộ khẩu thống nhất trong toàn quốc”.

    Hồ sơ xin cấp lại sổ hộ khẩu gia đình bị mất:

    Căn cứ tại khoản 2 Điều 10 Thông tư 35/2014/TT-BCA, hồ sơ cấp lại sổ hộ khẩu gồm có:

    – Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (mẫu HK02). Trường hợp cấp lại sổ hộ khẩu tại thành phố, thị xã thuộc tỉnh và quận, huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương phải có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi thường trú vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

    Cơ quan thẩm quyền cấp lại sổ hộ khẩu:

    – Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã.

    – Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện; Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    Thời hạn cấp lại sổ hộ khẩu bị mất:

    Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền phải cấp lại sổ hộ khẩu cho công dân (khoản 3 Điều 10 Thông tư 35/2014/TT-BCA).

    Việc bên Công an bảo bạn là xác minh 6 tháng mới được cấp lại như vậy là không phù hợp với quy định trên.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: toanvuvan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: toanvuvan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-