DanLuat 2015

Mặt hàng liên quan đến y tế bị Hải Quan giữ, sẽ xử phạt thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #275672 16/07/2013

    LamTraMy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mặt hàng liên quan đến y tế bị Hải Quan giữ, sẽ xử phạt thế nào?

    Vài tháng trước em được bạn giới thiệu đặt mua hàng taobao thông qua dịch vụ. Em đặt được 1 lần thấy cũng ổn nên lần này em đặt thêm, cùng lúc mua dùm chị của em vài mặt hàng liên quan đến bên Nha Khoa ((như mô hình hàm răng, mặt gương soi mặt trong hàm và vài hộp đựng mũi khoan) thì bị thông báo là hàng bị Hải Quan giữ. Em thắc mắc là với loại hàng như vậy sẽ bị xử lí hành chính vẫn là tịch thu. Vì theo em tìm hiểu là hàng gây nguy hiểm mới bị tịch thu, còn các thứ em mua trên chỉ là vật dụng bình thường. Xin Luật Sư tư vấn dùm em. Cảm Ơn!

     
    1764 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #306574   14/01/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Theo hướng dẫn tại Thông tư 24/2011/TT-BYT hướng dẫn việc nhập khẩu trang thiết bị y tế

    Trang thiết bị y tế là các loại thiết bị, dụng cụ, vật tư, hoá chất, kể cả phần mềm cần thiết, được sử dụng riêng lẻ hay phối hợp với nhau phục vụ cho con người nhằm mục đích:

    a) Ngăn ngừa, kiểm tra, chẩn đoán, điều trị, làm giảm nhẹ bệnh tật hoặc bù đắp tổn thương;

    b) Kiểm tra, thay thế, sửa đổi, hỗ trợ phẫu thuật trong quá trình khám bệnh, chữa bệnh;

    c) Hỗ trợ hoặc duy trì sự sống;

    d) Kiểm soát sự thụ thai;

    đ) Khử trùng trong y tế (không bao gồm hoá chất, chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn dùng trong gia dụng và y tế);

    e) Vận chuyển chuyên dụng phục vụ cho hoạt động y tế;

    Điều 4. Phạm vi cấp giấy phép nhập khẩu trang thiết bị y tế

    1. Đơn vị nhập khẩu xin cấp phép nhập khẩu tại Bộ Y tế khi nhập khẩu các trang thiết bị y tế trong danh mục được quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư này.

    2. Đối với trang thiết bị y tế ngoài danh mục quy định tại Phụ lục 1 nhưng thiết bị đó ứng dụng các phương pháp chẩn đoán, điều trị mới và lần đầu nhập khẩu vào Việt Nam phải xin giấy phép nhập khẩu của Bộ Y tế.

    3. Đơn vị nhập khẩu không phải xin giấy phép nhập khẩu đối với các trang thiết bị y tế không nằm trong danh mục quy định tại Phụ lục 1 trừ các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 4 Thông tư này, nhưng vẫn phải đảm bảo các quy định tại điểm b và c khoản 1 Điều 5 Thông tư này.

     

    Như vậy bạn cần xem lại các mặt hàng nhập khẩu trên của mình có đápúứng điều kiện tại Khoản 3 Điều 4 trên hay chưa?

     
    Báo quản trị |