DanLuat 2015

Mất giấy khai sinh và thủ tục đổi dân tộc

Chủ đề   RSS   
  • #294818 01/11/2013

    sanbayitco

    Female
    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2013
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mất giấy khai sinh và thủ tục đổi dân tộc

    Anh họ tôi bị mất giấy khai sinh,vạy nay anh ấy muốn làm lại giấy khai sinh thì cần phải làm những thủ tục gì? Trước kia anh trai tôi lấy dân tộc kinh theo dân tộc của bố, vậy nay anh áy muốn chuyển theo dân tộc của mẹ là dân tộc mường thì cần phải làm những thủ tục gì? và có cần giấy tờ chứng thực gì hay không?có gặp khó khăn gì không khi cả bố mẹ anh ấy đều đã chết và không còn giấy tờ gì liên quan?

     
    2012 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #296088   07/11/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1066 lần


    Về việc cấp lại giấy khai sinh, bạn có thể xem thủ tục tại link sau: http://tthc.thuvienphapluat.vn/ho-so-tthc/T-HBI-090067-TT/Cap-lai-ban-chinh-Giay-khai-sinh-Hoa-Binh/53279

    Còn về trường hợp thay đổi dân tộc thì bạn sẽ phải làm thủ tục riêng.

    Điều 28. Quyền xác định dân tộc (BLDS05)
     
    1. Cá nhân khi sinh ra được xác định dân tộc theo dân tộc của cha đẻ, mẹ đẻ. Trong trường hợp cha đẻ và mẹ đẻ thuộc hai dân tộc khác nhau thì dân tộc của người con được xác định là dân tộc của cha đẻ hoặc dân tộc của mẹ đẻ theo tập quán hoặc theo thoả thuận của cha đẻ, mẹ đẻ.
     
    2. Người đã thành niên, cha đẻ và mẹ đẻ hoặc người giám hộ của người chưa thành niên có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định lại dân tộc trong các trường hợp sau đây:
     
    a) Xác định lại theo dân tộc của cha đẻ hoặc mẹ đẻ, nếu cha đẻ, mẹ đẻ thuộc hai dân tộc khác nhau;
     
    b) Xác định lại theo dân tộc của cha đẻ, mẹ đẻ trong trường hợp làm con nuôi của người thuộc dân tộc khác mà được xác định theo dân tộc của cha nuôi, mẹ nuôi do không biết cha đẻ, mẹ đẻ là ai.
     
    3. Trong trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người giám hộ của người chưa thành niên yêu cầu xác định lại dân tộc cho người chưa thành niên từ đủ mười lăm tuổi trở lên theo quy định tại khoản 2 Điều này thì phải được sự đồng ý của người chưa thành niên đó.
     
    Báo quản trị |