Mất giấy chứng minh nhân dân có được đăng ký kết hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #519173 28/05/2019

    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1181)
    Số điểm: 10658
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 254 lần


    Mất giấy chứng minh nhân dân có được đăng ký kết hôn?

    Cho mình hỏi mình vừa bị mất CMND vậy sắp tới muốn đăng kí kết hôn thì phải đi làm lại CMND trước mới đăng kí được? khổ cái đi làm xa nhà nên mình chưa có dịp về làm, không biết là có cách nào không nhỉ hay là bắt buộc phải có chứng minh?
     

    Chỉ là gà con!

     
    1920 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #519261   29/05/2019

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (937)
    Số điểm: 10424
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 150 lần


    Theo Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch:

    "Điều 2. Quy định về xuất trình, nộp giấy tờ khi đăng ký hộ tịch, cấp bản sao trích lục hộ tịch

     
    1. Người yêu cầu đăng ký hộ tịch, cấp bản sao trích lục hộ tịch xuất trình bản chính một trong các giấy tờ là hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng (sau đây gọi là giấy tờ tùy thân) để chứng minh về nhân thân"
     
    Theo đó, làm giấy tờ hộ tịch thì phải xuất trình chứng minh nhân dân, anh nhanh chóng về nơi đăng ký thường trú để xin lại chứng minh nhân dân đi nha anh.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthu95 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/05/2019)