Mất điện có được hưởng lương không?

Chủ đề   RSS   
  • #525072 05/08/2019

    phanhoi1983

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Mất điện có được hưởng lương không?

    công ty tôi hàng tháng đều bị mất điện phải cho công nhân nghỉ ,vậy cho mình hỏi trường hợp đó có được tính lương không ? nếu tính lương thì được tính như thế nào ? xin cảm ơn!

     
    5323 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanhoi1983 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #525076   05/08/2019

    ls.nguyenxuantoan
    ls.nguyenxuantoan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2016
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 54 lần


    Theo quy định tại Bộ luật lao động 2012 thì:

    Điều 98. Tiền lương ngừng việc

    Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

    1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;

    2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

    3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

    Theo đó, nếu do lỗi sự cố về điện đã có sự báo trước của cơ quan điện lực và không có lỗi của người sử dụng lao động thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

     

    Luật sư: Nguyễn Xuân Toán - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Điện thoại:098 7476 885 Email: toanvanchuong@gmail.com

    Địa chỉ: 33/20 Ngõ Văn Chương – Phường Văn Chương – Quận Đống Đa – Thành phố Hà Nội – Việt Nam.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ls.nguyenxuantoan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/08/2019) phanhoi1983 (08/08/2019)
  • #526691   28/08/2019

    Cho em hỏi thêm trường hợp khi mất điện thì công ty cho người lao động nghỉ buổi sáng nhưng sau đó lại yêu cầu làm bù vào buổi tối cho đủ thời gian làm việc là 8 tiếng/ ngày. Như vậy có vi phạm gì không và công ty có phải trả tiền lương làm thêm giờ hay không?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/09/2019)
  • #527527   02/09/2019

    thusa121
    thusa121
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2019
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1198
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 78 lần


    Theo quy định tại Khoản 3, điều 98 Bộ luật lao động 2012 thì:

    "Điều 98. Tiền lương ngừng việc

    Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

    3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định."

    Như vậy, việc có được trả lương khi mất điện hay không còn do 2 bên thỏa thuận với nhau. 

     
    Báo quản trị |  
  • #527543   02/09/2019

     

    Camgiangsn viết:

     

    Cho em hỏi thêm trường hợp khi mất điện thì công ty cho người lao động nghỉ buổi sáng nhưng sau đó lại yêu cầu làm bù vào buổi tối cho đủ thời gian làm việc là 8 tiếng/ ngày. Như vậy có vi phạm gì không và công ty có phải trả tiền lương làm thêm giờ hay không?

     

     

    Theo quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi tại Bộ luật lao động 2012 thì: Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày, 48 giờ trong 01 tuần và làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động.

    Pháp luật không quy định chi tiết việc bắt đâu từ thời gian nào trong ngay và kết thúc vào thời gian nào. Tuy nhiên, trong nội quy công ty, hợp đồng lao động thể hiện sự thỏa thuận này. Do đó, việc thay đổi thời gian này phải được sự đồng ý của người lao động. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phuongdung003 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/09/2019)
  • #528310   15/09/2019

    phuongdung003 viết:

     

    Camgiangsn viết:

     

    Cho em hỏi thêm trường hợp khi mất điện thì công ty cho người lao động nghỉ buổi sáng nhưng sau đó lại yêu cầu làm bù vào buổi tối cho đủ thời gian làm việc là 8 tiếng/ ngày. Như vậy có vi phạm gì không và công ty có phải trả tiền lương làm thêm giờ hay không?

     

     

    Theo quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi tại Bộ luật lao động 2012 thì: Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày, 48 giờ trong 01 tuần và làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động.

    Pháp luật không quy định chi tiết việc bắt đâu từ thời gian nào trong ngay và kết thúc vào thời gian nào. Tuy nhiên, trong nội quy công ty, hợp đồng lao động thể hiện sự thỏa thuận này. Do đó, việc thay đổi thời gian này phải được sự đồng ý của người lao động. 

    Theo bạn trong trường hợp này sự đồng ý của người lao động được thể hiện như thế nào? Có phải lập thành văn bản và yêu cầu họ ký xác nhận vào hay không hay chỉ cần căn cứ vào việc bản thân họ có đi làm theo thời gian yêu cầu thi đã được xem là đồng ý rồi? Ngoài ra thì theo bạn trường hợp này họ có được trả lương làm thêm giờ hay không?

     
    Báo quản trị |  
  • #528969   25/09/2019

    Nhunghi1997
    Nhunghi1997
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2019
    Tổng số bài viết (108)
    Số điểm: 625
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 40 lần


    Rep

    nếu do lỗi sự cố về điện đã có sự báo trước của cơ quan điện lực và không có lỗi của người sử dụng lao động thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.
    Cập nhật bởi Nhunghi1997 ngày 25/09/2019 12:16:13 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #530022   30/09/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1090)
    Số điểm: 6994
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 142 lần


    Như ý kiến của bạn phía trên thì thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động. Thông thường, thời giờ này sẽ quy định cụ thể là khoảng thời gian nào đến khoảng thời gian nào, chứ công ty không thể nêu án chứng 8 giờ (giả sử) được. Vì vậy, căn cứ vào khoảng thời gian như quy định trên, phần thời gian nghỉ việc do cúp điện thì người lao động sẽ hưởng tiền lương ngừng việc, còn khoảng thời gian làm bù buổi tối sẽ là hưởng tiền lương làm thêm giờ.

     
    Báo quản trị |