Mất cuốn hoá đơn GTGT

Chủ đề   RSS   
  • #148132 17/11/2011

    denvil

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mất cuốn hoá đơn GTGT

    Chào các anh!
    Hôm nay tìm lại thì tôi thấy bị mất cuốn hoá đơn giá trị gia tăng.
    Không biết như thế sẽ bị phạt như nào và hình thức khai báo ra sao?
    Trân trọng cảm ơn.
     
    28729 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #148679   19/11/2011

    dungabcluat
    dungabcluat
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2011
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2089
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 117 lần


    Chào bạn.
    "Hướng dẫn một số vướng mắc trong xử phạt hành chính về mất hóa đơn, Tổng cục Thuế cho biết, kể từ ngày 1/1/2011, hành vi làm mất hóa đơn 3 liên đã phát hành nhưng chưa lập mà không báo cáo việc mất hóa đơn cho cơ quan thuế quản lý thì bị phạt tiền từ 5 đến 25 triệu đồng.

    Đối với việc xử phạt đối với hành vi làm mất hóa đơn tự in (đặt in) hoặc mua của cơ quan thuế trước năm 2011, Tổng cục Thuế hướng dẫn Cục thuế các địa phương cần căn cứ vào tình hình cụ thể để xử lý như sau:

    Trường hợp hóa đơn mất trước ngày 1/1/2011 (không có trong danh sách đăng ký với cơ quan thuế quản lý trực tiếp theo mẫu số 3.12 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư số 153/2010/TT-BTC để được tiếp tục sử dụng sau 31/12/2010) nhưng đến sau ngày 1/1/2011 mới báo cáo mất thì căn cứ vào mức xử phạt đối với hành vi mất hóa đơn tính theo quy định tại Điều 16 Nghị định số 89/2002/NĐ-CP và mức xử phạt tính theo Điều 33 Nghị định số 51/2010/NĐ-CP, chọn mức phạt nhẹ hơn trong 2 cách tính nêu trên để áp dụng.

    Trường hợp mất hóa đơn sau ngày 1/1/2011 (hóa đơn có trong danh sách đăng ký với cơ quan thuế quản lý trực tiếp theo mẫu số 3.12 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư số153/2010/TT-BTC để được tiếp tục sử dụng sau 31/12/2010) nếu có báo cáo mất các số hóa đơn nêu trên với cơ quan thuế trong thời hạn không quá 5 ngày kể từ ngày mất các số hóa đơn thì không bị xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn. Quá thời hạn quy định về việc thông báo mất hóa đơn nêu trên, đơn vị làm mất hóa đơn mới thực hiện báo cáo mất hóa đơn cho cơ quan thuế thì bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại điểm a, khoản 6 Điều 33 Nghị định số51/2010/NĐ-CP."

    Vấn đề này rất nghiêm trọng, nếu số hóa đơn này đã ra thị trường, bị sử dụng với số tiền lớn có thể bị truy cứu hình sự hoặc chịu trách nhiệm tài chính cho các hóa đơn trôi nổi đó (bị viết bao nhiêu, mình chịu bấy nhiêu) do việc chậm khai báo.
    Bạn lập biên bản mất hóa đơn, gửi cơ quan thuế.
    Chúc bạn thành công

    Cập nhật bởi dungabcluat ngày 19/11/2011 11:21:38 SA

    Luật sư. Chuyên Tư vấn doanh nghiệp - Đại diện theo ủy quyền cho doanh nghiệp

    ĐT 0916029966 Email: dungtvluat@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #208365   20/08/2012

    anhtronghg
    anhtronghg

    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho em hỏi ?

    E làm kế toán tai một HTX nho do sơ xuất đã để mất 1 quyển hoá đơn đã viết hết hoá đơn cho khách hàng, nhung những liên của cơ quan thuế kiểm tra em đa xé đưa đên bên thuế mỗi lần kê khai thuế nay em cần phai lảm the nao.

    Em rất mong được s

     
    Báo quản trị |