DanLuat 2015

Mắt cận có đi nghĩa vụ quân sự 2015

Chủ đề   RSS   
  • #378467 10/04/2015

    thanhduy2502

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Mắt cận có đi nghĩa vụ quân sự 2015

    Em vừa tốt nghiệp đại học ngành sư phạm đang đợi thi viên chức nhưng chưa có việc làm. Ở phường có gửi giấy khám SK nghĩa vụ quân sự. Em bị cận thị 3 độ mỗi mắt. Có người nói là sẽ được hoãn. Nhưng em lại nghe nói nếu không đủ quân số vẫn sẽ gọi đi nhập ngũ. Vậy nếu có giấy gọi nhập ngũ, em có quyền khiếu nại không? thủ tục ra sao? và cơ quan nào có thẩm quyền để em gửi giấy khiếu nại ? chân thành cám ơn!!! 

     

     
    4827 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn thanhduy2502 vì bài viết hữu ích
    sunshine19 (10/01/2019) duongduongcute (14/09/2018) MayDuong (05/09/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #378610   11/04/2015

    honhu
    honhu
    Top 75
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (741)
    Số điểm: 32518
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 808 lần


    Chào bạn,

    Theo Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 36/2011/TTLT-BYT-BQP thì chỉ có sức khỏe loại 6 mới được miễn gọi nghĩa vụ quân sự, còn sức khỏe loại 4 (cận từ 3 độ đến dưới 4 độ) thì vẫn có thể phục vụ hạn chế ở một số quân, binh chủng.

    Như vậy, trường hợp sức khỏe loại 1,2,3 sẽ đương nhiên được tuyển. Còn trường hợp của bạn nếu cần thiết thì vẫn gọi đi bình thường.

    Chúc bạn thành công và may mắn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #501509   05/09/2018

    Cách phân loại sức khỏe: Căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự. để phân loại cụ thể như sau:
     
    a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1, có thể phục vụ ở hầu hết các quân, binh chủng.
     
    b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2, có thể phục vụ trong phần lớn các quân, binh chủng.
     
    c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3, có thể phục vụ ở một số quân, binh chủng.
     
    d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4, có thể phục vụ hạn chế ở một số quân, binh chủng.
     
    đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5, có thể làm một số công việc hành chính sự vụ khi có lệnh tổng động viên.
     
    e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6, là loại sức khỏe được miễn làm nghĩa vụ quân sự
    Trong đó chỉ tiêu xác định dựa theo mức điểm.
    Mỗi chỉ tiêu, sau khi khám bác sĩ cho điểm chẵn từ 1 - 6 vào cột “điểm”, cụ thể:
     
    a) Điểm 1: Chỉ tình trạng sức khỏe rất tốt.
     
    b) Điểm 2: Chỉ tình trạng sức khỏe tốt.
     
    c) Điểm 3: Chỉ tình trạng sức khỏe khá.
     
    d) Điểm 4: Chỉ tình trạng sức khỏe trung bình.
     
    đ) Điểm 5: Chỉ tình trạng sức khỏe kém.
     
    e) Điểm 6: Chỉ tình trạng sức khỏe rất kém.

    Do đó chỉ khi bạn thuộc tình trạng sức khỏe rất kém thì mới được miễn nghĩa vụ quân sự.

     
    Báo quản trị |  
  • #502153   14/09/2018

    Theo mình biết thì:

    Cận thị 3 độ thì rơi vào loại 4 đó là trường hợp được hoãn chứ không được hoãn (nhưng xác suất đi nghĩa vụ rất thấp)

    Nếu bị loạn từ 0,5 trở đi sẽ là loại 6 sẽ được miễn đi nghĩa vụ quân sự.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duongduongcute vì bài viết hữu ích
    MayDuong (15/09/2018)
  • #502946   23/09/2018

    quytan2311
    quytan2311
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4889
    Cảm ơn: 126
    Được cảm ơn 153 lần


    Trường hợp của bạn thù phải đối chiếu bảng sức khỏe phục vụ nghĩa vụ để xem có tuyển theo trường hợp phù hợp hay không vì vẫn có trường hợp cận như bạn vẫn đi và phân công theo vị trí nhập ngữ phù hợp, vấn đề này bạn nên xem lại văn bản quy định đê rõ hơn mức độ sức khỏe

     
    Báo quản trị |  
  • #503158   25/09/2018

    Cận 3 độ thuộc loại 4 nên sẽ được hoãn tuy nhiên theo quy định của luật sẽ không được miễn. Trường hợp địa phương bạn thiếu quân vẫn phải đi nghĩa vụ bình thường. Tuy nhiên trường hợp "gà" cận 3 độ thì mấy chú quân sự cũng không ưng ý lắm nên bạn yên tâm nhé.

    Giải pháp: Rán làm việc hay liên quân cực lực vào để được loại 6 nha (tầm 6 7 độ gì đó) hay chỉ cần loạn 0,5 trở lên là loại 6 luôn rồi. Bạn sẽ được miễn đi nghĩa vụ quân sự.

    Tuy nhiên, nam nhi nên đi nghĩa vụ để cảm nhận trai quân nhân như thế nào nhé. Chúc bạn thành công.

     
    Báo quản trị |  
  • #511967   10/01/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (345)
    Số điểm: 2540
    Cảm ơn: 155
    Được cảm ơn 26 lần


    Vấn đề bạn thắc mắc từ  năm 2015 rồi. Tuy nhiên nếu bạn nào có cùng thắc mắc như trên tại thời điểm hiện tại thì vẫn có thể tham khảo văn bản Thông tư 148/2018/TT-BQP có quy định tại Điều 4 Tiêu chuẩn tuyển quân

    Tại khản c Điểm 1 có quy định hông gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #513429   31/01/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (530)
    Số điểm: 3129
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 37 lần


    Hiện quy định về nhập ngũ cho miễn gọi đối với cá nhận bị cận thị từ 1.5 độ trở lên như căn cứ mà bạn trên cung cấp. Nhìn chung thì điều kiện này cũng khá dễ và là cách để một số đối tượng vận dụng nhằm trốn tránh nghĩa vụ quân sự. Theo mình thấy thì tại bước khám sức khỏe lần hai cần kiểm tra kỹ bước này nhằm đảm bảo công dân thực hiện đúng nghĩa vụ của mình. Bên cạnh đó cần tuyên truyền cho mọi người biết về vai trò, ý nghĩa của việc thực hiện nghĩa vụ quân sự nhằm giảm thiểu suy nghĩ tiêu cực trốn tránh.

     
    Báo quản trị |  
  • #513732   15/02/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 3260
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 17 lần


    Mỗi năm đến thời điểm khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự thì những vấn đề này vẫn luôn được quan tâm, hiện tại theo quy định tại Thông tư 148/2018/TT-BQP thì đối với trường hợp mà có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên) sẽ không gọi nhập ngũ bạn nhé.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-