DanLuat 2015

Mạo nhận chữ ký của người khác thì bị xử lý như thế nào

Chủ đề   RSS   
  • #5525 06/01/2010

    toicanbiet

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Mạo nhận chữ ký của người khác thì bị xử lý như thế nào

    thưa luật sư!cho em hơi ,nếukhi mão nhận chữ kí cũa ngươi` khác sẽ vi phạm vao` điêu`mấy cũa bộ luật hinh` sự, va` bị sự phạt như thế nao`?
    cám luật sư

    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 16/03/2010 05:29:21 PM
     
    29857 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #5526   06/01/2010

    lshailong
    lshailong
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2009
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 1630
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Giả mạo chữ ký

    Chào em

    Điều 284 BLHS quy định tội Giả mạo trong công tác

    1. Người nào vì vụ lợi hoặc động cơ cá nhân khác mà lợi dụng chức vụ, quyền hạn thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm:

    a) Sửa chữa, làm sai lệch nội dung giấy tờ, tài liệu;

    b) Làm, cấp giấy tờ giả;

    c) Giả mạo chữ ký của người có chức vụ, quyền hạn.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Người phạm tội là người có trách nhiệm lập hoặc cấp các giấy tờ, tài liệu;

    c) Phạm tội nhiều lần;

    d) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm.

    5. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm, có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.



    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 28/02/2013 09:55:42 CH sửa lỗi font chữ

    TRƯỞNG VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HẢI LONG

    Địa chỉ: 222 ngõ Quỳnh - Quỳnh Lôi - Hai Bà Trưng - Hà Nội

    Email: vplshailong09@gmail.com

    Website: www.vplshailong.com

    Tel: 043 6254783

    Fax: 043 6254784

    Mobile: 0904 123516

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lshailong vì bài viết hữu ích
    Hongnnn (22/03/2016)
  • #44569   05/02/2010

    tuyen75
    tuyen75

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2010
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 11 lần


    câu hỏi của bạn này quá mơ hồ về chi tiết: giả mạo chữ kí của ai? mục đích gì? hậu quả gì?... nếu đơn giản chỉ là giả mạo chữ ký nhưng không có tính nguy hiểm cho xã hội thì đâu bị xử lý bằng hình sự. giả mạo chữ ký để chiếm đoạt tiền có thể lại là lừa đảo chiếm đoạt tài sản, tham ô tài sản...
    cần phải nêu cụ thể thì mới góp ý đánh giá được

     
    Báo quản trị |  
  • #49062   16/04/2010

    cthuuanh
    cthuuanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nếu người bị giả là người đứng danh kế toán trưởng(người này khai báo không nhận lương). Vậy việc giả chữ ký trong bảng lương(chỉ trong bảng lương) bị tội gì?
     
    Báo quản trị |  
  • #136382   03/10/2011

    phongdat.tueba
    phongdat.tueba

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    người này giả mạo chữ ký của thủ quỹ và kế toán của công ty để thu lệ phí nghĩa trang nhân dân.
     
    Báo quản trị |  
  • #136383   03/10/2011

    phongdat.tueba
    phongdat.tueba

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    giả mạo chữ ký của thủ quỹ, kế toán của công ty để thu tiền lệ phí đất nghĩa trang số tiền ông ấy thu về làm của riêng là 77 triệu đồng bạn ạ.
     
    Báo quản trị |  
  • #258697   02/05/2013

    Văn bản về đất đai có được ký thay người khác khi chưa được ủy quyền không

    Một biên bản về đất đai mà ký thay có đúng pháp luật không ạ?

    Hiến tặng đất đai có được ký thay không ạ xin luật sư chỉ rõ khi nào chữ ký của công dân được coi là hợp phap?

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 02/05/2013 09:12:41 CH Ghép bài viết
     
    Báo quản trị |  
  • #258887   03/05/2013

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1336 lần
    Moderator

    tuyencoi70 viết:

    Văn bản về đất đai có được ký thay người khác khi chưa được ủy quyền không

    Một biên bản về đất đai mà ký thay có đúng pháp luật không ạ?

    Hiến tặng đất đai có được ký thay không ạ xin luật sư chỉ rõ khi nào chữ ký của công dân được coi là hợp phap?

    Việc ký thay phải có sự ủy quyền trừ trường hợp pháp luật quy định khác.

    Văn bản tặng cho đất, hiến đất không được phép ký thay.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #258975   03/05/2013

    Nếu cán bộ chủ trì cuộc họp tiếp tay cho việc mạo chữ ký và cho ký hộ thì sẽ phải chịu hình phạt gì không  và đồng thời ký tên đóng dấu vào văn bản đó có hại cho quyền lợi về tài sản hoa màu của nhiều hộ gia đình thì bị xử lý thế nào ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #259006   04/05/2013

    toicanbiet viết:

    thưa luật sư!cho em hơi ,nếukhi mão nhận chữ kí cũa ngươi` khác sẽ vi phạm vao` điêu`mấy cũa bộ luật hinh` sự, va` bị sự phạt như thế nao`?
    cám luật sư

    theo mình thì việc giả mạo chứ ký còn tùy thuộc vào mức độ ảnh hưởng của chữ ký thì mới sử lý được chứ hỏi thế này thì mơ hồ quá.

     
    Báo quản trị |  
  • #419237   22/03/2016

    Hongnnn
    Hongnnn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    Giả mạo chữ ký

    Nhà ở nhờ.

    Chủ hộ vì già bệnh mất kiểm soát hành vi, vợ trẻ giả chữ ký để ý đồ chiếm tài sản trước hôn nhân qua Giấy Ủy Quyền.  Lại mạo chữ ký của Chủ nhà và Chủ hộ qua Giấy Cam Kết của Phòng Công Chứng để thực hiện hành vi ngăn chặn Chủ nhà làm thủ tục chia tài sản cho con.

    Vợ trẻ này có bị vi phạm pháp luật ? Làm đơn ra Công  An hay phải nhờ Luật sư ?

    Trưởng Ban Nhà Đất Phường tiếp tay chấp nhận Giấy tờ không hợp lệ, không con dấu để gây khó cho Chủ nhà thì có phạm tội không ? Hình phạt gì cho Cán Bộ này - Còn trẻ, chắc chưa có Thẻ Đảng -

    Cảm ơn mọi người góp ý.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-