DanLuat 2015

Mang thai 7 tháng có được thi công chức?

Chủ đề   RSS   
  • #368906 24/01/2015

    hungnet_tk3

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mang thai 7 tháng có được thi công chức?

    Hiện tôi có người thân đang mang thai gần 7 tháng, vậy người đó có được thi công chức không?

    Mong sớm có câu trả lời!

    Chân thành cảm ơn!

     
    2510 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #369027   26/01/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1062 lần


    Về điều kệin thi công chức thì bạn có thể xem trong Luật cán bộ, công chức 2008, không có điều kiện nào về việc người dự thi mang thai hay không.

    Điều 36. Điều kiện đăng ký dự tuyển công chức

    1. Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển công chức:

    a) Có một quốc tịch là quốc tịch Việt Nam;

    b) Đủ 18 tuổi trở lên;

    c) Có đơn dự tuyển; có lý lịch rõ ràng;

    d) Có văn bằng, chứng chỉ phù hợp;

    đ) Có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt;

    e) Đủ sức khoẻ để thực hiện nhiệm vụ;

    g) Các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí dự tuyển.

    2. Những người sau đây không được đăng ký dự tuyển công chức:

    a) Không cư trú tại Việt Nam;

    b) Mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

    c) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hoặc đã chấp hành xong bản án, quyết định về hình sự của Tòa án mà chưa được xóa án tích; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục.

     
    Báo quản trị |  
  • #369055   26/01/2015

    Theo Điều 36 Luật cán bộ, công chức năm 2008 không có quy định phụ nữ mang thai không được dự tuyển công chức. Tuy nhiên, theo điểm g, khoản 1 điều này thi tùy thuộc vào vị trí mà bạn ứng tuyển có các yêu cầu khác hay không mà bạn căn cứ vào đó là tham gia ứng tuyển.

    Thân ái!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-