DanLuat 2015

Mang Giấy đăng ký xe môtô, ôtô chứng thực khi tham gia giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #146263 08/11/2011

    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17702
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1487 lần


    Mang Giấy đăng ký xe môtô, ôtô chứng thực khi tham gia giao thông

     

    Xin chào các LS và mọi người,

    Lâu quá không có gì để hỏi, nay mình có câu hỏi mong các chuyên gia phúc đáp dùm.

    Khi tham gia giao thông, mình có thể mang theo Giấy đăng ký xe có chứng thực (mà không cần mang theo bản chính) có được các anh CSGT chấp nhận không? Vui lòng cho biết quy định ở đâu?.

    Trước đây mình biết có quy định cho phép tại Điều 12 Nghị định178/1999/NĐ-CP ngày 29/12/1999 nhưng bây giờ Nghị định này đã hết hiệu lực.

    Chân thành cám ơn.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    15973 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #146277   08/11/2011

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2665)
    Số điểm: 18980
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1022 lần
    SMod

    Khà khà
    Nếu Maiphuong5 là cảnh sát giao thông thì bạn có chấp nhận việc đó không?

    Cá nhân tôi nghĩ giấy tờ này công chứng để dùng làm việc khác chứ mà để tham gia giao thông thì hơi khó
    Giả sử có xảy ra vi phạm, tâm lý chung ai cũng sẽ bỏ luôn giấy phô tô đó, dại gì mà đi nộp phạt để lấy  lại bản sao. Anh chàng cảnh sát lại đi giữ giấy phô tô công chứng  (tạm giữ để người vi phạm chấp hành quyết định xử phạt) khác gì "Thả gà ra đuổi" cho họ chứ
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (08/11/2011) Maiphuong5 (08/11/2011)
  • #146312   08/11/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17702
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1487 lần


        Cám ơn Xmen-8711 đã giải thích. 

        Mình hỏi thế vì có người nói rằng khi mua xe trả góp bị thế chấp Giấy đăng ký xe tại ngân hàng, thì ngân hàng sẽ xác nhận lên bản có chứng thực hoặc ra công văn xác nhận đã giữ Giấy đăng ký xe bản chính của chủ xe (do thế chấp), để khi bị vấn đề gì thì trình ra cho CSGT là ok.

        Tuy nhiên, người này lại nói là xe ô tô thì được CSGT chấp nhận nhưng xe môtô thì không.

        Trước đây, quy định tại Điều 12 Nghị định178/1999/NĐ-CP cho phép người mua xe (ô tô và cả mô tô) do thế chấp Giấy đăng ký xe được mang theo bản sao có xác nhận của ngân hàng, nhưng bây giờ Nghị định này đã hết hiệu lực. Không biết có quy định nào khác không?

        Cụ thể Khoản 2 Điều 12 Nghị định178/1999/NĐ-CP quy định như sau: "2. Đối với tài sản cầm cố, thế chấp là phương tiện vận tải, tàu thuyền đánh bắt thủy hải sản có giấy chứng nhận đăng ký, thì tổ chức tín dụng giữ bản chính giấy chứng nhận đăng ký, chủ phương tiện được dùng bản sao có chứng nhận của Công chứng Nhà nước và xác nhận của tổ chức tín dụng (nơi nhận cầm cố, thế chấp) để lưu hành phương tiện trong thời hạn cầm cố, thế chấp. Tổ chức tín dụng chỉ xác nhận vào một bản sao giấy chứng nhận đăng ký phương tiện sau khi đã có chứng nhận của Công chứng Nhà nước."

        Không lẽ bên cơ quan CSGT có công văn gửi riêng cho các ngân hàng cho vay có thế chấp Giấy đăng ký xe (ô tô) đề cập về việc này hay CSGT du di cho xe ô tô thôi.

        Mong nhận được phúc đáp. Thân.


        
    Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 08/11/2011 10:11:47 CH

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (09/11/2011)
  • #146320   08/11/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Anh Mai Phương à!

    Em nghĩ cái này giờ vẫn được chấp nhận. Vì Nghị định số 178/1999/NĐ-CP đã hết hiệu lực, các Nghị định sau đó là 163/2006/NĐ-CP và 83/2010/NĐ-CP không đề cập đến vấn đề này.

    Nhưng bên cạnh đó còn có Thông tư hướng dẫn số 07/2003/TT-NHNN cũng quy định:

    #ffffff;">5.3. Đối với tài sản cầm cố là phương tiện vận tải, phương tiện đánh bắt thuỷ hải sản có giấy chứng nhận đăng ký theo quy định của pháp luật (gọi tắt là giấy chứng nhận đăng ký), thì tổ chức tín dụng phải giữ bản chính giấy chứng nhận đăng ký; khách hàng vay, bên bảo lãnh được dùng bản sao có chứng nhận của cơ quan công chứng Nhà nước và xác nhận của tổ chức tín dụng (nơi nhận cầm cố, thế chấp) để lưu hành phương tiện trong thời hạn cầm cố, thế chấp. Tổ chức tín dụng xác nhận vào bản sao giấy chứng nhận đăng ký sau khi đã có chứng nhận của cơ quan công chứng Nhà nước. Nội dung xác nhận của tổ chức tín dụng trên bản sao giấy chứng nhận đăng ký là: "bản chính đang lưu giữ tại... từ ngày.... tháng..... năm.... đến ngày... tháng..... năm..." và chữ ký của Tổng giám đốc (Giám đốc) hoặc Phó Tổng giám đốc (Phó giám đốc) và dấu của tổ chức tín dụng; hoặc chữ ký của Giám đốc (Phó Giám đốc) và dấu đơn vị thành viên của tổ chức tín dụng được uỷ quyền quyết định cho vay. Trong trường hợp khoản vay được gia hạn nợ, thì tổ chức tín dụng xác nhận gia hạn thời hạn lưu hành bản sao giấy chứng nhận đăng ký phù hợp với thời hạn gia hạn nợ.

    #ffffff;">Bản sao giấy chứng nhận đăng ký có chứng nhận của cơ quan công chứng Nhà nước và xác nhận của tổ chức tín dụng chỉ có giá trị lưu hành phương tiện trong thời hạn cầm cố, thế chấp, kể cả thời hạn được gia hạn nợ (nếu có). Khi hết hạn sử dụng bản sao giấy chứng nhận đăng ký, khách hàng vay, bên bảo lãnh phải nộp lại cho tổ chức tín dụng.

    Thông tin trên thuvienphapluat.vn thể hiện tình trạng hiệu lực của thông tư này là không còn phù hợp, các trang khác thể hiện là chưa xác định. Nhưng thực tế thì chưa hề có một văn bản nào khác thay thế, hủy bỏ hay đình chỉ việc thi hành nó cả. Mà theo Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật thì Nghị định hết hiệu lực không đồng nghĩa với việc văn bản hướng dẫn nó cũng hết hiệu lực theo. Vì vậy mà theo em thì thông tư này vẫn còn được áp dụng.

    Vài dòng trao đổi với anh!
    Thân!




    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    ntdieu (09/11/2011) Maiphuong5 (08/11/2011)
  • #146335   08/11/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17702
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1487 lần


        Cám ơn ông BTDC đã giải đáp thắc mắc.

        Tôi cũng nghĩ phần lý luận của ông rất hợp lý và hợp luật. 

        Ông nói rất chính xác là Nghị định163/2006/NĐ-CP thay thế Nghị định178/1999/NĐ-CP và sau đó là Nghị định83/2010/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Nghị định163/2006/NĐ-CP cũng không đề cập đến vấn đề này.

        Và như ông diễn giải, về nguyên tắc áp dụng pháp luật thì Thông tư07/2003/TT-NHNN vẫn còn hiệu lực.

        Tuy nhiên, Thông tư07/2003/TT-NHNN cũng có độ vênh với các quy định hiện hành khi nói đến việc "... sau khi đã có chứng nhận của cơ quan Công chứng nhà nước ...", trong khi đó Giấy đăng ký xe theo quy định hiện hành phải chứng thực sao y tại UBND Phường, xã (chứ không được công chứng tại Phòng Công chứng).

        Có lẽ vì lý do đó mà trang thuvienphapluat nêu rằng văn bản này không còn phù hợp, trong khi trang web khác thì ghi chưa xác định hiệu lực.

        Nhưng, ông hãy xem những trả lời/ý kiến hơi trái chiều từ bài viết năm 2009 của người có thẩm quyền (Phó Trưởng phòng Cảnh sát giao thông đường bộ - Công an TP.HCM) theo link sau:

        http://www.baomoi.com/Xe-tra-gop-duoc-su-dung-ban-sao-giay-dang-ky/141/3080896.epi

        Tôi sẽ tìm hiểu thêm vấn đề này và sẽ trao đổi nếu tìm được thông tin mới.

        Thân ái.
    Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 09/11/2011 08:20:30 SA

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (09/11/2011) anhtt007 (09/11/2011)
  • #146353   09/11/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13672)
    Số điểm: 94201
    Cảm ơn: 3096
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    Cám ơn mấy ông, nhờ đó mà đầu óc tôi nó sáng thêm được một chút

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (09/11/2011)