DanLuat 2015

Mang gậy theo người có bị xử phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #61434 19/09/2010

    Vanthanh0312

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mang gậy theo người có bị xử phạt không?

    Do có mâu thuẫn với vài người, em sợ bị đánh nên thường xuyên mang theo gậy gỗ trong balo để đề phòng. Em muốn hỏi là nếu mang theo gậy trong người thì có vi phạm pháp luật không? Nếu bị CSCĐ hoặc CSTT bắt được thì bị xử lý như thế nào?

    Nếu em bị 2 người đánh thì em có được dùng gậy để thực hiện hành vi phòng vệ chính đáng không? Giả sử 2 người đó bị thương thì em có bị truy cứu về tội cố ý gây thương tích không?

    Em cảm ơn !


    Cập nhật bởi admin ngày 19/09/2010 02:10:32 PM
     
    4939 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #61440   19/09/2010

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (574)
    Số điểm: 4338
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 175 lần


    Chào bạn
    Mình không thấy gậy gỗ được xếp vào loại vũ khí, công cụ hỗ trợ cần quản lý, đăng ký sử dụng theo Nghị định 47/CP ngày 12/8/1996. Điều 15 Bộ luật Hình sự quy định như sau
    :

    1. Phòng vệ chính đáng là hành vi của người vì bảo vệ lợi ích của Nhà nước, của tổ chức, bảo vệ quyền, lợi ích chính đáng của mình hoặc của người khác, mà chống trả lại một cách cần thiết người đang có hành vi xâm phạm các lợi ích nói trên.

    Phòng vệ chính đáng không phải là tội phạm.

    2. Vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng là hành vi chống trả  rõ ràng quá mức cần thiết, không phù hợp với tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi xâm hại.

    Người có hành vi vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng phải chịu trách nhiệm hình sự.

    => Nếu bị đánh, bạn nên tìm cách tự vệ rồi bỏ chạy để báo cho cơ quan CA. Muốn chứng tỏ ai hơn ai thì nên ra sàn thi đấu chính thức vì nếu bạn không kiểm soát được sẽ dễ vượt quá giới hạn đấy (đánh nhau hay tự vệ thì thương tích là không tránh khỏi).

    Cập nhật bởi xmen_8711 ngày 20/09/2010 01:02:10 PM Cập nhật bởi admin ngày 19/09/2010 02:32:03 PM Cập nhật bởi NgoThuyKhanh ngày 19/09/2010 09:55:42 AM

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
  • #61544   20/09/2010

    Vanthanh0312
    Vanthanh0312

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy có nghĩa là em mang gậy theo người thì không phạm luật, nhưng nếu em sử dụng để đánh nhau thì phạm luật đúng không ạ?
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-