DanLuat 2015

Mai táng phí ?

Chủ đề   RSS   
  • #198745 04/07/2012

    tqthanh108

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mai táng phí ?

    Xin cho hỏi: người hưởng lương hưu tại xã, phường có được thanh toán chế độ mai táng phí không? Nếu có thì căn cứ vào hướng dẫn nào?

     
    3217 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #198770   04/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 78028
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3734 lần


    Chào bạn!

    Bạn cần nói rõ trường hợp người hưởng lương hưu này thuộc đối tượng đặc biệt nào hay không, ví dụ: người có công với cách mạng, sĩ quan...). Xin gửi đến bạn quy định chung của Luật BHXH:

    Theo quy định Điểm c Khoản 1 Điều 63 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 (LBHXH) thì người đang hưởng lương hưu mà bị chết thì người lo mai táng sẽ được nhận trợ cấp mai táng.

    Tại Khoản 2 Điều 63 LBHXH quy định: “Trợ cấp mai táng bằng mười tháng lương tối thiểu chung”.

    Về trình tự thủ tục để hưởng tiền mai táng quy định như sau:

    Tại Khoản 2 Điều 123 Luật BHXH quy định hồ sơ hưởng chế độ tử tuất bao gồm: “a) Sổ bảo hiểm xã hội đối với người đang đóng bảo hiểm xã hội;b) Giấy chứng tử, giấy báo tử hoặc quyết định của Toà án tuyên bố là đã chết; ) Tờ khai của thân nhân theo mẫu do tổ chức bảo hiểm xã hội quy định”.

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 124 Luật BHXH thì tổ chức bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

    Những thông tin trên hy vọng giúp được bạn!

    Thân

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |