Mã số thuế và mã số doanh nghiệp khác nhau?

Chủ đề   RSS   
  • #485325 23/02/2018

    mymy1993

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/02/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mã số thuế và mã số doanh nghiệp khác nhau?

    luật sư cho e hỏi e muốn làm hợp đồng dịch vụ với 1 công ty. nhưng mã số thuế của họ với mã số doanh nghiệp khắc trên con dấu khác nhau. nếu đóng dấu trong hợp đồng như vậy thì có ảnh hưởng gì ko a. e cảm ơn.

     

     
    23307 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #486065   01/03/2018

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn, theo thông tin bạn cung cấp tôi tư vấn như sau:

    Căn cứ Điều 30 Luật doanh nghiệp 2014:

    “1. Mã số doanh nghiệp là dãy số được tạo bởi Hệ thống thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp, được cấp cho doanh nghiệp khi thành lập và được ghi trên Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Mỗi doanh nghiệp có một mã số duy nhất và không được sử dụng lại để cấp cho doanh nghiệp khác.

    2. Mã số doanh nghiệp được dùng để thực hiện các nghĩa vụ về thuế, thủ tục hành chính và quyền, nghĩa vụ khác.”


    Điều 8 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP ngày 14/09/2015 Nghị định về đăng ký Doanh nghiệp quy đinh mã số doanh nghiệp, mã số đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, mã số địa điểm kinh doanh như sau:“Mỗi doanh nghiệp được cấp một mã số duy nhất gọi là mã số doanh nghiệp. Mã số này đồng thời là mã số thuế của doanh nghiệp.”


    Từ những quy định pháp luật trên: Luật doanh nghiệp năm 2014 có hiệu lực kể từ ngày 01/07/2015 quy định mã số doanh nghiệp đồng thời là mã số thuế của doanh nghiệp đó.Đối với các Doanh nghiệp thành lập trước ngày 01/07/2015, có mã số thuế và mã số Doanh nghiệp không trùng nhau không bắt buộc phải làm thủ tục thay đổi.

    Ngoài ra, có một số doanh nghiệp kinh doanh có điều kiện, thuộc thẩm quyền cấp phép của các cơ quan khác không phải Sở kế hoạch và Đầu tư cũng có mã số doanh nghiệp và mã số thuế khác nhau.

    Do vậy, bạn cần xem xét công ty bạn muốn ký hợp đồng dịch vụ đó thuộc trường hợp nào? nếu việc thành lập và hoạt động của công ty đó đúng theo quy định của pháp luật thì bạn ký hợp đồng bình thường. Khi đó, con dấu được khắc là mã số công ty chứ không phải là mã số thuế.

    Trân trọng.

     

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls.Nguyenthihuong vì bài viết hữu ích
    phanlethanhquang (02/03/2018) Citylandlaw (05/03/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM