DanLuat 2015

Mã số thuế của Hộ Kinh Doanh

Chủ đề   RSS   
  • #234227 19/12/2012

    khaulam

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2012
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 770
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 36 lần


    Mã số thuế của Hộ Kinh Doanh

    Chào các anh chị

    Em thắc mắc về việc đăng ký kinh doanh và Mã Số Thuế của hộ gia đình, Hộ Kinh Doanh như sau:

    Hộ gia đình có đăng ký kinh doanh được cấp chứng nhận đăng ký kinh doanh, tuy nhiên khi đăng ký mã số thuế cho hộ gia đình thế nào thì em không biết, cơ quan thuế lại cấp mã số thuế cho người đại diện của hộ kinh doanh này. vậy trong trường hợp này cơ quan thuế đang làm đúng hay làm sai?

    Em có tham khảo Thông tư số80/2012/TT-BTC ngày 22/5/2012 hướng dẫn Luật Quản lý thuế về đăng ký thuế Điều 5 hồ sơ đăng ký thuế của Hộ Gia đình

    3. Hồ sơ đăng ký thuế đối với người nộp thuế là hộ gia đình, cá nhân kinh doanh

    - Tờ khai đăng ký thuế theo mẫu 03-ĐK-TCT ban hành kèm theo Thông tư này;

    - Bản sao không yêu cầu chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (nếu có);

    - Bản sao không yêu cầu chứng thực Giấy chứng minh nhân dân hoặc chứng minh quân đội hoặc hộ chiếu

    Trong trường hợp này, khi đi đăng ký thuế, cơ quan thuế phải cấp mã số thuế cho HKD thay vì cấp MST cho cá nhân là đại diện của HKD.

    Vậy các anh chị vui lòng cho em biết có văn bản nào quy định cho trường hợp này hay không ạ? Trên thực tế khi ký hợp đồng này em vẫn căn cứ vào chứng nhận đăng ký kinh doanh của HKD & đại diện của HKD để sau này có tranh chấp xảy ra vẫn dễ dàng giải quyết hơn như vậy em đang làm đúng hay sai?

    Mong nhận được các đóng góp từ các anh chị

    Trân trọng kính chào !

     
    63358 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #234366   20/12/2012

    vietnguyenlaw
    vietnguyenlaw
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (224)
    Số điểm: 1572
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào bạn,

    Hình như bạn đang nhầm lẫn giữa cấp mã số thuế cá nhân và cấp mã số thuế ĐKKD cho hộ gia đình, hai việc này hoàn toàn khác nhau, và bạn vẫ chưa làm thủ tục để được cấp MST ĐkkD của hộ gia đình.

    Thân,

    Nguyễn Văn Ninh

    Tel: 0932017127 | Mail: ninhnguyenlaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #234383   20/12/2012

    khaulam
    khaulam

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2012
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 770
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 36 lần


    Vâng, vấn đề là ở chỗ này. vì lý do mỗi lần em nhận dc đăng ký kinh doanh của hộ gia đình không kèm với đăng ký mã số thuế. căn cứ vào mã số thuế hộ gia đình cung cấp cho em thì em tra thông tin người nộp thuế lại là của cá nhân. nếu là công ty thì tên của NNT hoàn toàn là đúng so với chứng nhận đăng ký kinh doanh. Do vậy em băn khoăn liệu MST của cá nhân, người đại diện của hộ gia đình có phải là mã số thuế của hộ gia đình ko? nếu cá nhân anh có mã số thuế riêng biệt để nộp thuế TNCN thì trường hợp này như thế nào? em thường tra thông tin của người nộp thuế trên website này: http://www.gdt.gov.vn/wps/portal/!ut/p/b1/04_Sj9CPykssy0xPLMnMz0vMAfGjzOINTCw9fSzCgv2dzLxdDTxDHV2NLAM8jC3CzPQLsh0VAVXv_MU!/

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-