DanLuat 2015

Mã số thuế

Chủ đề   RSS   
  • #308013 23/01/2014

    duimeo

    Sơ sinh


    Tham gia:23/01/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mã số thuế

    Em có một trường hợp muốn hỏi các anh các chị trên diễn đàn như sau:

    Nhà bạn em có kinh doanh cá thể hàng tạp hóa. Nhưng vẫn chưa có mã số thuế.

    Cho em hỏi là có cần phải đăng ký mã số thuế không? Và có điều luật nào nói về  việc này không ạ?

    Em xin cảm ơn!

     
    2051 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #308392   06/02/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Trường hợp này theo quy định tại Luật quản lý thuế 2006 thì hộ kinh doanh của bạn phải thực hiện thủ tục đăng ký thuế để được cấp MST nhé.

    Điều 21. Đối tượng đăng ký thuế

    1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân kinh doanh.

    2. Cá nhân có thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân.

    3. Tổ chức, cá nhân có trách nhiệm khấu trừ và nộp thuế thay.

    4. Tổ chức, cá nhân khác theo quy định của pháp luật về thuế

    Điều 26. Cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế

    1. Cơ quan thuế cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế cho người nộp thuế trong thời hạn mười ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ đăng ký thuế hợp lệ.

    Trường hợp bị mất hoặc hư háng giấy chứng nhận đăng ký thuế, cơ quan thuế cấp lại trong thời hạn năm ngày làm việc, kể từ ngày nhận được yêu cầu của người nộp thuế.

    2. Giấy chứng nhận đăng ký thuế bao gồm các thông tin sau đây:

    a) Tên người nộp thuế;

    b) Mã số thuế;

    c) Số, ngày, tháng, năm của giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy phép thành lập và hoạt động hoặc giấy chứng nhận đầu tư đối với tổ chức, cá nhân kinh doanh;

    d) Số, ngày, tháng, năm của quyết định thành lập đối với tổ chức không kinh doanh hoặc giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu đối với cá nhân không kinh doanh;

    đ) Cơ quan thuế quản lý trực tiếp;

    e) Ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế.

    3. Nghiêm cấm việc cho mượn, tẩy xoá, hủy hoại hoặc làm giả giấy chứng nhận đăng ký thuế.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-