Mã ngành kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #452194 20/04/2017

    Dieuhoa0211

    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mã ngành kinh doanh

    Xin chào luật sư.

    Cho em hỏi một vấn đề về mã ngành kinh doanh Doanh nghiệp. Hiện nay công ty em là Công ty NHH DV&TM và  chỉ đăng ký mã ngành kinh doanh như sau:

    4741 (Chính)
    Bán lẻ máy vi tính, thiết bị ngoại vi, phần mềm và thiết bị viễn thông trong các cửa hàng chuyên doanh
     
    4742
    Bán lẻ thiết bị nghe nhìn trong các cửa hàng chuyên doanh
     
    4651
    Bán buôn máy vi tính, thiết bị ngoại vi và phần mềm
     
    4652
    Bán buôn thiết bị và linh kiện điện tử, viễn thông

    Bây giờ công ty định xuất 1 hóa đơn thuế GTGT ghi là công thi công, lắp dặt. Vậy cho em hỏi là công ty có được xuất vậy không ah, nếu xuất vậy thì có được tính chi phí hợp lý hay không?

    Mong phản hồi sớm nhất của Luật sư

    Xin chân thành cảm ơn 

     
    1740 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #487315   16/03/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9874
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 184 lần


    Đầu tiên bạn kiểm tra trong Phụ lục 4 Luật sửa đổi, bổ sung Điều 6 và Phụ lục 4 về Danh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện của Luật đầu tư để xác định xem ngành nghề "thi công, lắp đặt" mà bạn đề cập có phải ngành nghề kinh doanh có điều kiện hay không?

    Hiện nay, trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp) không còn ghi nhận ngành nghề đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp. Toàn bộ ngành nghề đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp được ghi nhận trên cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

    Tuy nhiên, không phải vì thế mà doanh nghiệp không phải đăng ký ngành nghề đăng ký kinh doanh khi phát sinh các lĩnh vực kinh doanh ngoài danh mục doanh nghiệp đã đăng ký. Cụ thể, theo quy định tại Điều 32 Luật doanh nghiệp 2014 khi doanh nghiệp muốn bổ sung, thay đổi ngành nghề kinh doanh vẫn phải thực hiện thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh tại cơ quan đăng ký kinh doanh bình thường như trước đây.

    Trường hợp công ty xuất hóa đơn kinh doanh không đúng ngành nghề trên giấy ĐKKD, nếu ngành nghề đó không thuộc ngành nghề kinh doanh có điều kiện, hoặc bị cấm kinh doanh thì:
    - Doanh nghiệp được xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu
    - Được kê khai khấu trừ thuế đầu vào
    - Công ty nên tiến hành bổ sung ngành nghề, nếu còn tiếp tục kinh doanh mặt hàng chưa có trong giấy ĐKKD
     
     
    Báo quản trị |