Mã ngành bán đồ chơi trẻ em

Chủ đề   RSS   
  • #352556 27/10/2014

    Mã ngành bán đồ chơi trẻ em

    Dạ chào luật sư, 

    Cho em hỏi chút thế này ạ.

    Công ty em là công ty TNHH Thương Mại, chuyên buôn bán các mặt hàng, trang thiết bị nhà hàng, khách sạn. resort...Đã đăng ký trong GPKD mã ngành chính là 4649: Bán buôn đồ dùng khác cho gia đình, chi tiết " buôn bán hàng trang trí nội thất.

    Bây giờ sếp em có khách đặt hàng bộ khu trò chơi cho trẻ em mini để đặt trong khách sạn.

    Vậy luật sư cho em hỏi là với GPKD được cấp thì công ty em có được phép nhập khẩu mặt hàng đồ chơi trẻ em và xuất hóa đơn bán cho khách được không?

    Và nếu không được thì xin luật sư tư vấn cho em là đăng ký bổ sung thêm ngành nào để được nhập khẩu và bán mặt hàng đồ chơi trẻ em này ạ.

    Cảm ơn luật sư

     
    17059 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #353208   30/10/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Về vấn đề của bạn, Luật sư Đào Thị Liên - Công ty Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

    1. Phạm vi kinh doanh

    Theo khoản 1 Điều 9 Luật Doanh nghiệp, Doanh nghiệp có nghĩa vụ “hoạt động kinh doanh theo đúng ngành, nghề đã ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh”. Theo mã ngành nghề 4649: Bán buôn đồ dùng khác cho gia đình, chi tiết là bán buôn hàng trang trí nội thất thì Công ty bạn chỉ có quyền bán và xuất hóa đơn liên quan tới hàng hóa là hàng trang trí nội thất mà không được quyền xuất hóa đơn về bán đồ chơi cho trẻ em.

    2. Về việc đăng ký mã ngành nghề kinh doanh (mua và bán) đồ chơi:

    Để kinh doanh đồ chơi, bạn cần bổ sung thêm mã ngành nghề liên quan tới kinh doanh đồ chơi. Bạn có thể tham khảo một số mã ngành nghề kinh doanh liên quan tới đồ chơi được quy định tại Hệ thống mã ngành nghề Việt Nam ban hành theo Quyết định số 10/2007/QĐ-TTg ngày 23 tháng 01 năm 2007 của Thủ tướng Chính phủ như:

    - 4649: Bán buôn đồ dùng khác cho gia đình, chi tiết là bán buôn sản phẩm đồ chơi, sản phẩm trò chơi;

    - 4764: Bán lẻ trò chơi, đồ chơi trong các cửa hàng chuyên doanh (mã ngành nghề này sẽ loại trừ các hoạt động Bán lẻ bàn điều khiển trò chơi video được phân vào nhóm 47411; Bán lẻ phần mềm được thiết kế để sử dụng cho mọi khách hàng)

    3. Về điều kiện nhập khẩu đồ chơi trẻ em.

    Để đủ điều kiện nhập khẩu mặt hàng đồ chơi trẻ em thì Công ty bạn cần bổ sung mã ngành 8299: Hoạt động dịch vụ hỗ trợ kinh doanh khác còn lại chưa được phân vào đâu, chi tiết: Xuất nhập khẩu các mặt hàng công ty kinh doanh.

    4. Về thủ tục thực hiện:

    Bạn liên hệ với Sở Kế hoạch và Đầu tư nơi được của bạn có trụ sở chính để tiến hành thủ tục bổ sung ngành nghề kinh doanh nhé. Để nắm được chi tiết các việc cần làm, bạn có thể tham khảo bài tư vấn chi tiết của chúng tôi về vấn đề này tại đây.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  
  • #372539   04/03/2015

    công ty e đang kinh doanh về mặt hàng máy phát điện và bjo muốn kinh doanh thêm 1 số mặt hàng khác, theo e được biết thì sắp tới chính phủ cho phép đk kinh doanh thêm 1 số ngành nghề khác ngoài đăng ký kinh doanh mà ko cần phải đăng kí bổ sung? vậy e muốn hỏi luật sư là thông tin đó có chính xác ko và quyết định đó khi nào có hiệu lực? công ty e có thể kinh doanh thêm mặt hàng về đồ dùng trẻ e đk ko ah?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #374789   18/03/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Để kinh doanh thêm mặt hàng về đồ dùng trẻ em, bạn có thể thực hiện thủ tục đăng ký thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh tại Phòng đăng ký kinh doanh - Sở Kế hoạch và đầu tư. Thành phần hồ sơ bao gồm:

    -         Thông báo bổ sung, thay đổi nghành nghề đăng ký kinh doanh

    -         Quyết định bằng văn bản về việc bổ sung, thay đổi nghành nghề đăng ký kinh doanh của chủ sở hữu công ty

    -         Bản gốc giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và Giấy chứng nhận đăng ký thuế 

    Thời gian giải quyết là 5 ngày làm việc kể từ khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ và lệ phí cho thủ tục là 200.000 đồng.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net