DanLuat 2015

Mã ngành 5911 có cần vốn pháp định?

Chủ đề   RSS   
  • #263335 23/05/2013

    nguyenlehoang
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2011
    Tổng số bài viết (132)
    Số điểm: 1950
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 39 lần


    Mã ngành 5911 có cần vốn pháp định?

    Chào các A/C luật sư !

    Xin cho hỏi, mã ngành kinh doanh 5911 Hoạt động sản xuất chương trình truyền hình (trừ sản xuất phim, phát sóng) thì có cần vốn pháp định.

    Công ty thành lập mới, muốn đặt tên có chữ Truyền thông. Nhưng không được sở KHĐT cấp phép vì thiếu đăng ký mã ngành 5911 ( căn cứ theo điều 13 - nghị định43/2010/NĐ-CP).

    Nhưng khi tra trên danh mục Mã ngành kinh tế Việt Nam thì lại thấy đề rằng. Mã ngành 5911 là ; Hoạt động sản xuất phim điện ảnh, phim video và chương trình truyền hình

    Nhưng trong thông báo điều chỉnh của Sở KHĐT thì chỉ hướng dẫn là ; Daonh nghiệp lưu ý; để đặt tên công ty có chữ Truyền thông thì doanh nghiệp phải bổ sung ngành nghề sau: 5911 Hoạt động sản xuất chương trình truyền hình (trừ sản xuất phim, phát sóng).

    Xin các A/C luật sư tư vấn giúp điền vào đơn ĐKKD làm sao cho phù hợp.

    Trân trọng cám ơn !

    nguyenlehoang

     
    9520 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #263552   23/05/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3710 lần


    Chào anh!

    Dạo này làm ăn to thế? Có dịp cho đưa em này vai "ăn mày" với nhé.

    Theo quy định thì vốn pháp định chỉ áp dụng cho doanh nghiệp sản xuất phim thôi; chắc anh cũng đã tìm hiểu mấy quy định này rồi:

    Theo quy định của Luật Điện ảnh:

    Điều 14. Điều kiện thành lập doanh nghiệp điện ảnh

    2. Đối với doanh nghiệp sản xuất phim, ngoài việc phải có các điều kiện thành lập theo quy định của Luật doanh nghiệp còn phải có Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh do Bộ Văn hoá - Thông tin cấp.

    Điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh bao gồm:

    a) Có vốn pháp định theo quy định của Chính phủ;

    b) Giám đốc hoặc Tổng giám đốc là công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam.

    Theo quy định của NĐ 54/2010/NĐ-CP:

    Điều 11. Điều kiện về vốn pháp định để kinh doanh sản xuất phim (quy định chi tiết thi hành điểm a khoản 2 Điều 14 Luật Điện ảnh được sửa đổi, bổ sung năm 2009)

    1. Vốn pháp định là 1.000.000.000 đồng (một tỷ VNĐ), được xác định bằng một trong các văn bản sau:

    a) Quyết định giao vốn của chủ sở hữu đối với doanh nghiệp nhà nước, công ty trách nhiệm hữu hạn nhà nước một hoặc hai thành viên mà chủ sở hữu là một tổ chức;

    b) Biên bản góp vốn của các cổ đông sáng lập đối với công ty cổ phần hoặc của các thành viên sáng lập đối với công ty trách nhiệm hữu hạn có từ hai thành viên trở lên;

    c) Bản đăng ký vốn đầu tư của chủ sở hữu doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân, công ty hợp danh và đối với công ty trách nhiệm hữu hạn mà chủ sở hữu là cá nhân.

    Khi đăng ký mã ngành, anh viết mã ngành và ghi đầy đủ thông tin mã ngành đó, phía dưới anh gạch đầu dòng ghi chi tiết các ngành truyền thông của Công ty anh sẽ thực hiện; nếu không có hoạt động "sản xuất phim" thì không phải chịu sự điều chỉnh của NĐ 54 về vốn pháp định.

    Chúc anh may mắn!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-