Mã ngành: 46900:Bán buôn tổng hợp và 47640:Bán lẻ trò chơi, đồ chơi trong các cửa hàng chuyên doanh

Chủ đề   RSS   
  • #75446 27/12/2010

    hochoikienthuc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mã ngành: 46900:Bán buôn tổng hợp và 47640:Bán lẻ trò chơi, đồ chơi trong các cửa hàng chuyên doanh

      Kính gửi luật sư:

    - Tôi đang làm việc tại công ty TNHH Thương Mại Thái Sơn Vi Na.

    - Do nhu cầu công ty muốn đăng ký thêm ngành bán buôn Đồ chơi bằng gỗ cho trẻ em.

    - Tôi cũng đã tham khảo rất kỹ danh mục ngành nghề chỉ có mã ngành 47640:Bán lẻ trò chơi, đồ chơi trong các cửa hàng chuyên doanh. Nhưng mục đích kinh doanh của công ty ở đây là mua của công ty sản xuất và sau đó là bán lại cho công ty khác(Bán buôn). Vậy tôi nên đăng ký với mã ngành nào, thưa luật sư?!

    - Tôi tìm thấy mã ngành 46900:Bán buôn tổng hợp, vậy tôi có thể đăng ký Bán buôn đồ chơi bằng gỗ với mã ngành này?!

    - Do kiến thức còn hạn chế rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư.

     Một lần nữa xin chân thành cảm ơn.

     Trân trọng

     Thành Được(tdbusiness.vn@gmail.com)

     
    40507 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #76326   31/12/2010

    LS_NguyenThanhDam
    LS_NguyenThanhDam
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2008
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 622
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


            Theo Công văn 8311/BKH-ĐKKD ngày 19 tháng 11 năm 2010 của Bộ Kế hoạch Đầu tư về việc hướng dẫn ngành, nghề kinh doanh trong đăng ký doanh nghiệp thì việc ghi ngành, nghề kinh doanh trong đăng ký doanh nghiệp thực hiện theo quy định tại Điều 7 Nghị định số 43/2010/NĐ-CP, Quyết định số 10/2007/QĐ-TTg ngày 23/01/2007 của Thủ tướng Chính phủ ban hành Hệ thống ngành kinh tế của Việt Nam và Quyết định số 337/2007/QĐ-BKH ngày 10/4/2007 của Bộ trưởng Bộ Kế hoạch và Đầu tư ban hành Quy định nội dung Hệ thống ngành kinh tế của Việt Nam.

    Khi người thành lập doanh nghiệp thực hiện việc đăng ký doanh nghiệp và doanh nghiệp thực hiện việc đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, Phòng Đăng ký kinh doanh hướng dẫn doanh nghiệp lựa chọn ngành kinh tế cấp bốn trong Hệ thống ngành kinh tế Việt Nam để ghi ngành, nghề kinh doanh trong Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp.

    Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu đăng ký kinh doanh ngành, nghề chi tiết hơn ngành kinh tế cấp bốn thì Phòng Đăng ký kinh doanh yêu cầu doanh nghiệp lựa chọn một ngành kinh tế cấp bốn trong Hệ thống ngành kinh tế Việt Nam sau đó ghi chi tiết ngành, nghề đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp ngay dưới ngành cấp bốn nhưng phải đảm bảo ngành, nghề kinh doanh chi tiết của doanh nghiệp phù hợp với ngành cấp bốn đã chọn.

             Trường hợp của bạn, bạn có thể chọn ngành nghề cấp 4 (mã ngành 4649: Bán buôn đồ dùng khác cho gia đình), sau đó ghi chi tiết tên ngành, nghề - “Bán buôn sản phẩm đồ chơi, sản phẩm trò chơi” ngay dưới tên ngành, nghề cấp 4 trong Giấy đề nghị Đăng ký doanh nghiệp, cụ thể như sau:

    Tên ngành

    #d4d0c8; width: 250.2pt; padding-top: 0in; border-bottom: windowtext 1pt solid; height: 26pt; background-color: transparent;" valign="top">

    Mã ngành

     

    #d4d0c8; padding-left: 5.4pt; padding-bottom: 0in; border-left: windowtext 1pt solid; width: 232.2pt; padding-top: 0in; border-bottom: windowtext 1pt solid; background-color: transparent;" valign="top">

    Bán buôn đồ dùng khác cho gia đình              

           Chi tiết: “Bán buôn sản phẩm đồ chơi, sản phẩm trò chơi”

    #d4d0c8; padding-left: 5.4pt; padding-bottom: 0in; border-left: #d4d0c8; width: 250.2pt; padding-top: 0in; border-bottom: windowtext 1pt solid; background-color: transparent;" valign="top">

    4649

             

    Cần lưu ý với bạn, căn cứ điều 34 Nghị định số 43/2010/NĐ-CP ngày 15/4/2010 của Chính phủ về Đăng ký doanh nghiệp hồ sơ bổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh bao gồm:

    a) Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp và mã số thuế);

    b) Ngành, nghề đăng ký bổ sung hoặc thay đổi;

    c) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

    Trường hợp bổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh phải có vốn pháp định thì phải có thêm văn bản xác nhận vốn pháp định của cơ quan có thẩm quyền.

    Trường hợp bổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh phải có chứng chỉ hành nghề thì phải có thêm bản sao hợp lệ chứng chỉ hành nghề của một hoặc một số cá nhân theo quy định của pháp luật chuyên ngành.

    Kèm theo Thông báo phải có quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần và của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; quyết định của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên về việc bổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh. Quyết định, biên bản họp phải ghi rõ những nội dung được thay đổi trong Điều lệ công ty.

     Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

    Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

    Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

    Điện thoại : 0989 350 262

     
    Báo quản trị |  
  • #277588   25/07/2013

    nhuphi_tc323
    nhuphi_tc323

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư!

    Tôi đang làm thủ tục đăng ký kinh doanh,trong đó có ngành "Bán buôn tổng hợp",nhưng ở SKHĐT có gửi thông báo sửa đổi lại như sau:Nêu rõ ngành bán buôn tổng hợp bao gồm những mặt hàng nào để có cơ sở xem xét giải quyết.

     

    Hiện tai cty muốn bán buôn các mặt hàng sau:quần lót giấy,lưỡi lam,xà bông,nước rửa chén,giấy cuộn,khăn giấy,kem đánh răng,bàn chảy đánh răng.... Vậy cty tôi có thể ghi như thế này không?

    Bán buôn tổng hợp

    Chi tiết:Các mặt hàng nhu yếu phẩm       

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #280087   08/08/2013

    Chungnhandautu.com
    Chungnhandautu.com

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 6 lần


    Dear ban nhuphi_tc323.

    Mình xin ý kiến vấn đề của bạn như sau:

    - Theo như mình hiểu thì bên Sở Kế hoạch đã ra thông báo đề nghị công ty ghi rõ mặt hàng đăng ký bán buôn trong mã ngành 4690 (bán buôn tổng hợp). Để trả lời câu hỏi này của Sở Kế hoạch và đầu tư thì bạn nên ghi như sau:

    Mã ngành 4690: Bán buôn tổng hợp (trừ những mặt hàng bị cấm, hạn chế theo quy định của pháp luật).

    - Tuy nhiên, theo mình hiểu bạn đã bị ra thông báo làm rõ hồ sơ tức là bạn chưa làm việc trực tiếp với chuyên viên của Phòng Đăng ký kinh doanh, vậy bạn nên tìm hiểu và lên làm việc trực tiếp với chuyên viên để được tư vấn rõ ràng, chính xác để sửa lại hồ sơ nhé.

    Một số ý kiến đóng góp,

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

Điện thoại : 0989 350 262