Ly thân có tài sản, ly hôn có chia như tài sản chung?

Chủ đề   RSS   
  • #81844 10/02/2011

    VEAMMOTOR

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2010
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 441
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 3 lần


    Ly thân có tài sản, ly hôn có chia như tài sản chung?

    Xin chào luật sư!

    Tôi muốn hỏi có trường hợp vợ chồng đã ly thân cách đây 5 năm và trong năm ly thân người vợ sống ở nước ngoài. Tất cả thu nhập của vợ được gửi về cho bố mẹ đẻ và một phần gửi cho chồng nuôi con. Đến nay anh chồng đòi ly hôn và chia tài sản.

    Vậy tôi xin hỏi số tài sản mà người vợ có được trong thời gian hai người ly thân có được coi là tài sản chung hay không? Nếu ly hôn thì có phải chia cho chồng hay không?

    Trước khi cưới nhau người vợ được ông bà ngoại cho một ngôi nhà như vậy ngôi nhà đó có phải là tài sản chung hay không? (Ngôi nhà hiện tại mang tên người vợ).

    Vậy theo luật hôn nhân hiện hành trách nhiệm tài sản của người chồng được chia thế nào?

     
    9827 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #81849   10/02/2011

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (839)
    Số điểm: 4933
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 297 lần


    Chào Bạn,

    Luật Hôn nhân gia đình và Luật Dân sự Việt Nam không thừa nhận chế định ly thân. Nếu chưa có bản án có hiệu lực pháp luật của Tòa án về việc ly hôn của 2 vợ chồng thì hai vợ chồng vẫn được xem là còn duy trì mối quan hệ vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân.

    Tài sản của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân được xem là tài sản chung và sẽ được phân chia nếu hai bên ly hôn. Tài sản riêng trước hôn nhân nếu có chứng cứ chứng minh thì của người nào vẫn là của riêng người đó.

    Khi phân chia tài sản ly hôn thông thường theo  nguyên tắc là chia 50% cho mỗi bên. Tuy nhiên nếu có chứng cứ đóng góp của bên nào nhiều hơn thì Tòa có thể xem xét thêm tùy trường hợp cụ thể.

    Thân ái.

    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  
  • #82960   15/02/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 52 lần


    Theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình hiện hành thì không thừa nhận chế độ ly thân nên dù cho đã ly thân thì tài sản do mỗi bên vẫn là tài sản chung.

    - Nếu muốn bảo vệ quyền lợi của người vợ thì chỉ có cách duy nhất là phân chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân, sau đó mới ly hôn.

    Điều 29. Chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân

    1. Khi hôn nhân tồn tại, trong trường hợp vợ chồng đầu tư kinh doanh riêng, thực hiện nghĩa vụ dân sự riêng hoặc có lý do chính đáng khác thì vợ chồng có thể thoả thuận chia tài sản chung; việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản; nếu không thoả thuận được thì có quyền yêu cầu Toà án giải quyết.

    2. Việc chia tài sản chung của vợ chồng nhằm trốn tránh thực hiện nghĩa vụ về tài sản không được pháp luật công nhận.

    Điều 30. Hậu quả chia tài sản chung của vợ chồng

    Trong trường hợp chia tài sản chung của vợ chồng thì hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản đã được chia thuộc sở hữu riêng của mỗi người; phần tài sản còn lại không chia vẫn thuộc sở hữu chung của vợ chồng.
    - Việc người vợ được bên phía ngoại cho 1 ngôi nhà thì phải có chứng cứ cụ thể là được tặng cho riêng (văn bản tặng cho). Việc người vợ đúng tên trên ngôi nhà không có nghĩa là đó là tài sản riêng của vợ.

    Vì theo quy định của pháp luật hiện hành: đối với tài sản phải đăng ký quyền sở hữu thì phải đứng tên cả hai vợ chồng, nếu chỉ có 1 bên đứng tên nhưng không chứng minh được là tài sản riêng thì đó vẫn là tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân.

    Trân trọng!!!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Đình Hưng - Đoàn LS TP HCM - Saigon Asia Law.

Văn phòng: 409/14 Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 2, Quận Tân Bình ( TSN Air port).

Số điện thoại: 0938182699.