Ly hôn với người dưới 18 tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #514365 26/02/2019

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (107)
    Số điểm: 2929
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 39 lần


    Ly hôn với người dưới 18 tuổi

    Nhờ các bạn tư vấn giúp mình vấn đề này với. Trường hợp của mình người nam (26 tuổi) cưới người nữ 17 tuổi, không đăng ký kết hôn (do không đủ tuổi). Nhưng giờ người nữ đòi chia tay, không sống chung nữa. Bên gia đình người nữ đòi ra tòa giải quyết. Như vậy ra tòa có giải quyết được không ạ? Người nam có bị xử phạt trong trường hợp này không ạ? Văn bản nào quy định về vấn đề này ạ?

     
    2645 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #514369   26/02/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 139 lần


    Việc ly hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014 được hiểu là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án. Quan hệ vợ chồng ở đây phải được pháp luật thừa nhận và thể hiện bằng giấy đăng ký kết hôn.
     
    Như vậy trong trường hợp anh nêu về quan hệ vợ chồng của 2 người này trên thực tế không được pháp luật thừa nhận (không đăng ký kết hôn). Do đó không thực hiện thủ tục ly hôn trong trường hợp này; cũng không thực hiện việc hủy việc kết hôn trái pháp luật (tại bản chất chưa có việc đăng ký kết hôn). 
     
    Trường hợp này, nếu như 2 người đã có con chung, có tài sản chung của vợ chồng và không thể tự thỏa thuận với nhau thì có thể khởi kiện ra tòa án căn cứ theo Bộ luật tố tụng dân sự 2015:
     
    Điều 28. Những tranh chấp về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án
     
    7. Tranh chấp về nuôi con, chia tài sản của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn hoặc khi hủy kết hôn trái pháp luật.
     
    (Anh lưu ý việc khởi kiện ra tòa ở đây mục đích liên quan đến việc tranh chấp quyền nuôi con, phân chia tài sản chung; chứ không phải vì lý do ly hôn). 
     
    Liên quan đến quy định về xử phạt vi phạm hành chính, ở đây gia đình người chồng (hoặc những người có liên quan) có thể bị xử phạt vì tội tảo hôn theo Nghị định 110/2013/NĐ-CP:
     
    Điều 47. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn
     
    1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.
     
    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó
     
    Báo quản trị |  
  • #517489   30/04/2019

    Trường hợp này của bạn có thể đưa ra tòa để giải quyết được nhé. Tuy nhiên, tòa sẽ không giải quyết ly hôn. Trường hợp này tòa sẽ giải quyết theo hướng không công nhận quan hệ vợ chồng và giải quyết các vấn đề về con chung, tài sản chung, nợ chung tương tự như khi ly hôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #530177   01/10/2019

    Trường hợp của bạn không đăng ký kết hôn và người vợ cũng chưa đủ tuổi - quan hệ hôn nhân chưa được xác lập nên không thể giải quyết theo thủ tục ly hôn. Tuy nhiên về vấn đề về tài sản và con chung bạn vẫn có thể yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định của pháp luật bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #553365   29/07/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về điều kiện kết hôn:

    Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Các bạn không đủ điều kiện kết hôn nên không thể đăng ký kết hôn, nên việc các bạn chia tay không được xem là ly hôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #553383   29/07/2020

    hosyhieu20
    hosyhieu20
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2020
    Tổng số bài viết (210)
    Số điểm: 1710
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 10 lần


    minhhung456 viết:

    Nhờ các bạn tư vấn giúp mình vấn đề này với. Trường hợp của mình người nam (26 tuổi) cưới người nữ 17 tuổi, không đăng ký kết hôn (do không đủ tuổi). Nhưng giờ người nữ đòi chia tay, không sống chung nữa. Bên gia đình người nữ đòi ra tòa giải quyết. Như vậy ra tòa có giải quyết được không ạ? Người nam có bị xử phạt trong trường hợp này không ạ? Văn bản nào quy định về vấn đề này ạ?

    Chào bạn,

    Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình hiện hành thì độ tuổi được phép kết hôn của nam là từ đủ 20 tuổi và của nữ là từ đủ 18 tuổi. Như vậy, trường hợp của bạn chưa đáp ứng đủ điều kiện kết hôn vì thế pháp luật không công nhận quan hệ này là quan hệ vợ chồng. Điều này đồng nghĩa, Tòa án sẽ không gải quyết về quan hệ hôn nhân mà chỉ giải quyết về quan hệ tài sản và quyền nuôi con nếu có mà thôi. Như vậy, khi yêu cầu tòa án giải quyết thì chỉ chỉ có thể yêu cầu giải quyết chia tài sản và chia quyền nuôi con mà thôi.

    Mặt khác, việc kết hôn với người người chưa đủ tuổi kết hôn đã vi phạm điều cấm của Luật Hôn nhân và gia đình. Cụ thể điểm b khoản 2 Điều 5:

    “Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

    2. Cấm các hành vi sau đây:

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;”

    Và một khi vi phạm điều cấm của pháp luật thì việc bị xử phạt là điều không thể tránh khỏi. Trong trường hợp của bạn, có thể bị xử phạt từ 500.000 đồng đến 1 triệu đồng cho hành vi tổ chức kết hôn cho người chưa đủ tuổi kết hôn hoặc trong trường hợp đã bị Tòa án ra quyết định buộc chấm dứt mối quan hệ này mà vẫn cố tình duy trì thì có thể bị phạt 1 đến 3 triệu đồng (theo quy định tại Nghị định 110/2013/NĐ-CP).

     
    Báo quản trị |