Ly hôn với người đang sống ở nước ngoài?

Chủ đề   RSS   
  • #231793 07/12/2012

    Karson

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ly hôn với người đang sống ở nước ngoài?

    Hiện nay tôi muốn làm thủ tục ly hôn với người đã đi nước ngoài được gần 26 năm. Tôi và người nãy cũng đã không sống chung với nhau gần 26 năm. Người này đã sống như vợ chồng với người khác được trên 17 năm. Người này đồng ý ly hôn nhưng không chịu làm giấy xác nhận ly hôn cho tôi. Xin hỏi luật sư nếu phải làm thủ tục ly hôn thì tôi phải làm như thế nào?

    Người này đi nước ngoài năm 1986 và đến năm 1993 tôi có mua căn nhà bằng tiền của tôi với giấy xác nhận của địa phương và giấy tờ đã nộp lên Sở. Chủ quyền cũ do tôi đứng tên một mình. Vậy khi ly hôn tài sản sẽ được chia như thế nào?

    Kính mong luật sư giúp đỡ tôi. Chân thành cảm ơn.

     

    Cập nhật bởi Karson ngày 07/12/2012 05:27:17 CH
     
    9183 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #231892   08/12/2012

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Bạn làm hồ sơ nộp Tòa án nhân dân cấp tỉnh để được giải quyết ly hôn. Trong quá trình giải quyết, bạn trình bày và nộp những giấy tờ liên quan chứng minh tài sản do bạn tạo lập. Nếu không tự thu thập được thì yêu cầu tòa án thu thập giúp như: giấy tờ chứng minh chồng bạn xuất cảnh ănm 1986. Khi chứng minh điược nhà do bạn tạo lập thì không phải chia cho chồng.

    Thân chào

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #232233   10/12/2012

    dinhha_12791
    dinhha_12791

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn ! Vấn đề của bạn tôi xin trả lời như sau:

     

    Theo quy định tại Điều 104 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định về ly hôn có yếu tố nước ngoài như sau:

    “1. Việc ly hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài, giữa người nước ngoài với nhau thường trú tại Việt Nam được giải quyết theo quy định của Luật này.

    2. Trong trường hợp bên là công dân Việt Nam không thường trú tại Việt Nam vào thời điểm yêu cầu ly hôn thì việc ly hôn được giải quyết theo pháp luật của nước nơi thường trú chung của vợ chồng; nếu họ không có nơi thường trú chung thì theo pháp luật Việt Nam.

    3. Việc giải quyết tài sản là bất động sản ở nước ngoài khi ly hôn tuân theo pháp luật của nước nơi có bất động sản đó.

    4. Bản án, quyết định ly hôn của Toà án hoặc cơ quan khác có thẩm quyền của nước ngoài được công nhận tại Việt Nam theo quy định của pháp luật Việt Nam”.

    Tại thời điểm xin ly hôn, chồng đang thường trú tại nước ngoài, 2 vợ chồng bạn không có nơi thường trú chung. Do vậy, việc giải quyết li hôn sẽ áp dụng pháp luật Việt Nam ( Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000) .

    Mặt khác, nghị quyết 01/2003/NQ/HĐTP ngày 16/4/2003 của HĐTP- TANDTC hướng dẫn áp dụng pháp luật trong việc giải quyết một số loại tranh chấp dân sự, Hôn nhân gia đình, tại mục 2.3 phần II quy định: Đối với trường hợp người Việt Nam ở nước ngoài kết hôn với người nước ngoài mà việc kết hôn đó được công nhận tại Việt Nam, nay người Việt Nam và người nước ngoài xin ly hôn thì lưu ý một số trường hợp sau:

    - Nếu người nước ngoài là công dân của nước mà Việt Nam ký hiệp định tương trợ tư pháp với nước đó mà trong hiệp định tương trợ tư pháp đó có quy định khác với luật hôn nhân gia đình năm 2000 thì áp dụng quy định của hiệp định tương trợ tư pháp để giải quyết. Nếu hiệp định tương trợ tư pháp không có quy định khác thì áp dụng luật hôn nhân gia đình năm 2000.

    - Nếu người nước ngoài là công dân của nước mà Việt Nam không ký hiệp định tương trợ tư pháp với Việt Nam thì áp dụng luật hôn nhân gia đình năm 2000.

    Theo khoản 3 Điều 33 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ Luật tố tụng dân sự 2011 quy định thì những tranh chấp, về dân sự, hôn nhân và gia đình mà có đương sự hoặc tài sản ở nước ngoài hoặc cần phải ủy thác tư pháp cho cơ quan đại diện nước Cộng hòa Xã hội Chủ nghĩa Việt Nam ở nước ngoài, cho Tòa án nước ngoài không thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án nhân dân cấp huyện.

    Như vậy căn cứ vào quy định trên thì do chồng bạn đang ở nước ngoài nên việc giải quyết li hôn thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án nhân dân cấp tỉnh nơi bạn thường trú. 

     

    Xin lưu ý:  Theo quy định tại Điều 164 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ Luật tố tụng dân sự thì trong đơn khởi kiện người khởi kiện phải cung cấp được địa chỉ của người bị kiện. Do vậy, để nộp đơn xin ly hôn và được tòa án thụ lý giải quyết thì bạn (nguyên đơn) phải cung cấp được địa chỉ cư trú hiện tại ở nước ngoài của chồng bạn (bị đơn).

    Về tài sản là ngôi nhà, nếu bạn có đầy đủ giấy tờ hợp lệ chứng minh ngôi nhà đó là tài sản riêng của bạn thì sẽ thuộc về bạn (khi li hôn tài sản riêng của ai vẫn thuộc sở hữu của người đó).

    Trân trọng !

    Chuyên viên tư vấn pháp luật:

    Đinh Thị Hạ

    ĐT: 01656 120 439

    Mail: lienhe@sunlaw.com.vn

    CÔNG TY TƯ VẤN LUẬT SUNLAW (SUNLAW FIRM)

    Địa chỉ văn phòng giao dịch : Số 120 A4, ngõ 129, đường Nguyễn Trãi, quận Thanh Xuân, Hà Nội

    Email : contact@sunlaw.com.vn Tel: 043-9916057

    Fax: 0435510350

    Website : http://www.sunlaw.com.vn http://www.lawdata.vn

    TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN (24h/7): 1900 6816

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com