Ly hôn và việc nuôi con

Chủ đề   RSS   
  • #235724 26/12/2012

    serin138

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ly hôn và việc nuôi con

    Kính gởi Luật sư,

    Cho tôi hỏi vấn đề sau:

    1. Vợ chồng tôi có 2 đứa con, 1 đứa 12 tuổi và đứa 5 tuổi.

    - Vợ tôi bỏ nhà đi hơn 1 năm nay nhưng không cấp dưỡng và hiện nay vợ tôi công việc bấp bênh (lao động phổ thông) và ở nhà thuê.

    - Tôi ở nhà cha mẹ ruột hiện nay 2 con tôi đều ở với tôi. Công việc của tôi là thợ máy làm việc cho tư nhân.

    ==> Vậy nếu vợ chồng tôi ly hôn, tôi có được quyền nuôi dưỡng trực tiếp 2 con của tôi không?

    Rất mong được luật sư hổ trợ,

    Trân trọng,

    Thanh.ng

     

     
    4329 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #235812   27/12/2012

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn.

    Trường hợp của bạn LS Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Điều 92 Luật Hôn nhân và gia đình quy định: Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con,quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi li hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác.

    Do đó, khi hai bạn li hôn thì cả hai bên đều có quyền ngang nhau trong việc nuôi con và cả hai bên có nghĩa vụ chứng minh với Tòa khả năng nuôi con của mình ( điều kiện sống của con, kinh tế, khả năng chăm sóc...) để Tòa án xem xét và quyết định.

    Thân mến.

     

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com