Ly hon va quyen nuoi Duong con cai

Chủ đề   RSS   
  • #280397 10/08/2013

    Ly hon va quyen nuoi Duong con cai

    Que e o tra vinh lay Chong sg, sau khi ket hon e ve o chung Nha voi Ba me Chong. E co 2 dua con, dua lon 5t va dua be 1 thang tuoi. Hien e lam tai bien hoa thoi gian lam viec tu 7g30 den 3g chieu muc luong 5trieu. Con Chong e lam tai xe rieng cho sep thoi gian lam viec tu 7g30 den 5g chieu va lam them ngoai gio den khuya, muc luong 9trieu. Nay e muon don phuong xin ly hon, chuyen cong tac ve Vinh long o noi chu noi lam viec voi chi gai e ( Hien chua lap gd) cung cham lo cho 2 chau. Sau khi lam don xin ly hon chi gai e muon cho e tai khoan 200 trieu de lo cho con e. Vay xin luat su cho e biet voi tinh hinh nhu vay e co quyen duoc nuoi duong 2 dua con cua e k? Rat mong hoi am som cua luat su.
     
    3283 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #280404   10/08/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 246 lần


    Chào bạn!

    Luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Theo qui định của pháp luật thì bạn có quyền xin đơn phương xin ly hôn nếu cuộc hôn nhân của bạn không mang lại hạnh phúc cho cả hai, mục đích hôn nhân không đạt được và hai vợ chồng không còn tình cảm với nhau . Như vậy nếu bạn chứng minh được 3 điểm trên thì tòa án sẽ chấp nhận yêu cầu xin ly hôn của bạn. (đ 89, 91 luật HNGĐ )

    Về vấn đề nuôi con: Nếu như cả hai vợ chồng bạn đều mong muốn được giành quyền nuôi con sau khi ly hôn thì các bên phải có nghĩa vụ chứng minh điều kiện chăm sóc và quyền lợi của bé khi được tòa án giao cho nuôi sẽ phát triển một cách toàn nhất so với việc giao cho người còn lại nuôi. về nguyên tắc con dưới 36 tháng tuổi sẽ được giao cho mẹ nuôi. như vậy, đứa bé sau sẽ được giao cho bạn nuôi và vấn đề còn lại là bạn phải có nghĩa vụ chứng minh điều kiện của mình. Bạn có thể tham khảo thêm qui định sau:

    Điều 92. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    2. Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.

    Thân mến.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    thanhtra_dang (10/08/2013)
  • #280405   10/08/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 246 lần


    Chào bạn!

    Luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Theo qui định của pháp luật thì bạn có quyền xin đơn phương xin ly hôn nếu cuộc hôn nhân của bạn không mang lại hạnh phúc cho cả hai, mục đích hôn nhân không đạt được và hai vợ chồng không còn tình cảm với nhau . Như vậy nếu bạn chứng minh được 3 điểm trên thì tòa án sẽ chấp nhận yêu cầu xin ly hôn của bạn. (đ 89, 91 luật HNGĐ )

    Về vấn đề nuôi con: Nếu như cả hai vợ chồng bạn đều mong muốn được giành quyền nuôi con sau khi ly hôn thì các bên phải có nghĩa vụ chứng minh điều kiện chăm sóc và quyền lợi của bé khi được tòa án giao cho nuôi sẽ phát triển một cách toàn nhất so với việc giao cho người còn lại nuôi. về nguyên tắc con dưới 36 tháng tuổi sẽ được giao cho mẹ nuôi. như vậy, đứa bé sau sẽ được giao cho bạn nuôi và vấn đề còn lại là bạn phải có nghĩa vụ chứng minh điều kiện của mình. Bạn có thể tham khảo thêm qui định sau:

    Điều 92. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    2. Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.

    Thân mến.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    thanhtra_dang (10/08/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com