Ly hôn và chia tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #236496 30/12/2012

    huyendiec

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ly hôn và chia tài sản

    Thưa luật sư!

    Vợ chồng tôi lấy nhau được 13 năm và có 1 cháu trai 13 tuổi. Vợ chồng tôi làm nhà trên đất của ông ngoại( bố đẻ tôi), sổ bìa đỏ mang tên bố tôi. Bây giờ tôi muốn ly hôn thì nhà ở và tài sản sẽ được giải quyết thế nào?

     

     
    4530 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #236571   31/12/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Về tài sản nếu miếng đất này bố bạn cho riêng 2 vơ chồng thì nếu hai vợ chồng xây nhà trên đất đó thì khối tài sản nhà trên đất sẽ là tài sản chung của 2 vợ chồng, khi ly hôn sẽ chia đôi.

    Còn nếu đất vẫn của bố bạn, chưa tặng cho 2 vợ chồng bạn, khi ly hôn sẽ xem xét công sức đóng góp để xây căn nhà đó thì tòa sẽ phân chia tài sản theo giá trị đóng góp xây dựng căn nhà này.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #236595   31/12/2012

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào bạn!

    Về nhà, thì do vợ chồng xây dựng trong thời kỳ hôn nhân nên là tài sản chung của vợ chồng.

    Còn về đất, thì bạn cần phân biệt: Bố bạn chỉ cho vợ chồng bạn mượn để xây nhà trên đó hay là tặng cho vợ chồng bạn.

    Nếu mượn thì nguyên tắc cơ bản mượn là phải trả, nên đất vẫn thuộc quyền sở hữu của bố bạn.

    Nếu tặng cho thì bạn thì việc tặng cho vẫn chưa có hiệu lực vì theo quy định tại Điều 467 Bộ luật dân sự 2005: Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký. Như vậy, trong trường hợp này quyền sử dụng đất vẫn mang tên bố của bạn và nếu vợ chồng bạn chưa thực hiện thủ tục đăng ký thì quyền sử dụng đất đó vẫn là tài sản của bố bạn mà không phải là của vợ chồng bạn!

    Chúc bạn thành công!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ