DanLuat 2015

Ly hôn từ một phía

Chủ đề   RSS   
  • #69294 18/11/2010

    denda2292

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ly hôn từ một phía

    Chị tôi lấy chồng được 2 năm và hiện nay mới đang có thai 5 tháng đứa con chung đầu tiên nhưng vì chồng chị suốt ngày say rượu và chửi bới, đánh đập, sỉ nhục chị nên chị đã nhiều lần bỏ về nhà mẹ đẻ và đòi ly hôn nhưng anh ấy không đồng ý.

    Vì không thể tiếp tục sống được với anh ấy nữa nên đơn phương gửi đơn ly hôn lên Tòa án mà không cần chữ ký cũng như sự có mặt của anh ấy tại Tòa.

    Liệu chị có được chấp thuận ly hôn của Tòa không? (trong trường hợp chị không đòi chia tài sản cũng như không cần đến trách nhiệm chu cấp tiền nong về đứa con sau này sẽ sinh ra).

     
    6437 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #69295   18/11/2010

    denda2292
    denda2292

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    2. Anh Hùng lập gia đình năm 2006 và ở bên vợ từ đó đến nay. Bên vợ chỉ có vợ là con gái út và mẹ vợ. Năm 2007 mẹ vợ anh Hùng có sang nhượng 2 ha đất là đất nhận khoán trồng khóm tại Nông trường Tân Lập (Tiềng Giang).

    Vì có ý định cho vợ chồng anh Hùng 2 ha đất này nên bà đã để cho anh Hùng làm tất cả các thủ tục và đứng tên trên hợp đồng nhận khoán ký kết với Nông trường Tân Lập từ đó đến nay mà không có sự tranh chấp nào.

    Năm 2010 vợ chồng anh Hùng phát sinh mâu thuẩn trầm trọng do vợ anh Hùng có quan hệ với một người đàn ông khác nên hai bên đồng ý ly hôn.

    Sau đó Mẹ vợ anh Hùng muốn đòi lại 2 ha đất nhận khoán này có được không?

     
    Báo quản trị |  
  • #69657   21/11/2010

    trangrainbow187
    trangrainbow187

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2010
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 269
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề của chị bạn không thuộc trường hợp hạn chế ly hôn theo quy định tại #0070c0;">Điều 85 luật HN-GĐ#0070c0;">. Điều luật này chỉ hạn chế quyền ly hôn của người chồng khi người vợ đang mang thai or nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Do đó chị của bạn hoàn toàn có quyền đơn phương nộp đơn lên TA để yêu cầu giải quyết cho ly hôn (ko cần chữ ký của người chồng).

    Tòa án sẽ căn cứ vào các tình tiết như " xét thấy tình trạng trầm trọng, đời sống chung ko thể kéo dài, mục đích của hôn nhân ko đạt đc" để quyết định có cho ly hôn hay không.

    Đó là về khía cạnh pháp lý, còn về mặt tình cảm, mình nghĩ chị bạn cần xem xét một cách kỹ lưỡng, vì khi quyết định ly hôn chắc chắn sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến cuộc sống của chị bạn, cũng như tương lai đứa trẻ đc sinh ra sau này. Nếu như thấy ko thể tiếp tục chung sống, thì khi ra Tòa cũng nên nghĩ đến quyền lợi của đứa trẻ, và nên yêu cầu người bố có trách nhiệm cấp dưỡng, ko nên vì tự ái của người lớn mà khiến con trẻ bị thiệt thòi.


    Trên đây là một vài ý kiến của mình, bạn tham khảo nhé!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-