Ly hôn trong trường hợp này có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #489294 11/04/2018

    Lebangochungctbp1992

    Male
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Ly hôn trong trường hợp này có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Ls cho e hoi. E với vk e đã kết hôn và có Con với nhau và cung đã đăng ky kết hôn rồi.vk e sn vào tháng 4 năm 1996 .và có Con 13/22011. z jo e ly hôn có bị truy cứu trách nhiệm hình sự j k ạ

    Cập nhật bởi Lebangochungctbp1992 ngày 11/04/2018 10:48:59 PM
     
    2594 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lebangochungctbp1992 vì bài viết hữu ích
    duongduongcute (29/08/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #489314   12/04/2018

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44393
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1659 lần


    Chào bạn , có thể nhé bạn, căn cứ vào thời điểm vợ bạn sinh con, thì vợ bạn chưa đủ 16 tuổi là tuổi có thể tự nguyện quan hệ tình dục. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #500857   29/08/2018

    Bạn có thể kết hôn nhưng khi vợ bạn đủ 18 tuổi thì đi đăng ký kết hôn cũng được. Nếu trường hợp vợ bạn sinh con lúc mới 16 tuổi thì có trường hợp tự nguyện. Nếu lúc ly hôn bạn chứng minh được hai bạn kết hôn với nhau hoàn toàn sự tự nguyện của hai người không có sự cưỡng ép hay ép buộc ai thì trường hợp này không phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #521320   22/06/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    Truy cứu trách nhiệm hình sự khi ly hôn

    Trường hợp của bạn nêu do còn thiếu thông tin về bạn, chẳng hạn như hiện bạn bao nhiêu tuổi và khi bạn “quan hệ” với bạn gái thì lúc đó bạn bao nhiều tuổi... Tuy nhiên, mình vẫn nêu ra đây quy định của pháp luật về tội “Giao cấu với trẻ em” để bạn tham khảo, đối chiếu.

    Cụ thể, theo quy định tại Điều 145 - Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017:

     “1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 1 năm đến 5 năm;

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm:

    Phạm tội 2 lần trở lên;

    Đối với 2 người trở lên;

    Có tính chất loạn luân;

    Làm nạn nhân có thai;

    Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

    Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

    Như vậy, theo những quy định này thì hành vi bị coi là phạm tội giao cấu với trẻ em trong Bộ luật Hình sự 2015 phải thỏa mãn các yếu tố, đó là về chủ thể, người thực hiện phải là người đã thành niên (đủ 18 tuổi trở lên).

    Thứ hai về khách thể, ở đây là quan hệ nhân thân mà nội dung là quyền được bảo vệ về nhân phẩm, danh dự của trẻ em. Đối tượng tác động của tội phạm là trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.

    Thứ ba, mặt khách quan, đây là hành vi giao cấu có sự đồng ý, chấp nhận của nạn nhân mặc dù người phạm tội không có bất kỳ thủ đoạn nào để ép buộc, khống chế nạn nhân. Trường hợp chủ thể dùng tiền hoặc tài sản trao đổi lấy việc giao cấu thuận tình với nạn nhân thì không cấu thành tội này.

    Thứ tư, mặt chủ quan, người thực hiện phải có lỗi cố ý...

    Tóm lại, tội giao cấu với trẻ em khi và chỉ khi một bên là người đã thành niên và một bên (người bị hại) là trẻ em cùng thống nhất thực hiện việc giao cấu với nhau.

    Căn cứ khoản 3 Điều 9 và điểm c khoản 2 Điều 27 Bộ luật hình sự 2015:

    Trong trường hợp này nếu bạn đã thành niên thì có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với khung hình phạt cao nhất lên đến 10 năm tù vì đã gây ra hậu quả là bạn gái có thai, sinh con.

    Với khung hình phạt lên đến 10 năm tù thì hành vi của bạn thuộc tội phạm rất nghiêm trọng, điều này đồng nghĩa với việc thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự lên đến 15 năm. Và chỉ khi hết thời hạn đó thì bạn mới không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vulieu9102 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/06/2019)