DanLuat 2015

Ly hôn sau khi Tòa án tuyên bố một bên mất tích.

Chủ đề   RSS   
  • #392224 15/07/2015

    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1469)
    Số điểm: 12525
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    Ly hôn sau khi Tòa án tuyên bố một bên mất tích.

    Chào cả nhà em có một tình huống hi vọng cả nhà góp ý giúp.

    Ông A và B chung sống với nhau từ năm 2003 đến năm 2012 thì phát sinh mâu thuẫn, bà B đã bỏ đi khỏi địa phương.

    Năm 2015 Tòa án tuyên bố bà B mất tích.

    Nay ông A nộp đơn xin ly hôn với bà B

    Ông A và bà B có 02 con chung là C, và D (chưa đủ 18 tuổi nhưng đều trên 7 tuổi).

    D đang sống với ông A, còn C thì năm 2009 A và B có gửi cho bà Ngoại là H nuôi.

    Bây giờ ông A cũng không biết C ở đâu? vì bà H đã gửi cháu cho chùa. vì ông A và bà B mâu thuẫn nên bà H không cho A biết địa chỉ của C.

    Nay ông A yêu cầu ly hôn với bà B và được quyền nuôi cả 02 con?

    Bây giờ phải giải quyết như thế nào đối với yêu cầu của ông A?

    Luôn luôn lắng nghe ý kiến đóng góp của mọi người 

     
    5367 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #392234   15/07/2015

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi có ý kiến trao đổi như sau:

    Theo quy định tại khoản 2 điều 78 BLDS 2005 quy định “Khi một người biệt tích hai năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án có thể tuyên bố người đó mất tích..”

    Đồng thời theo quy định tại khoản 2 Điều 89 Luật HNGĐ 2014: Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố mất tích xin ly hôn thì Toà án giải quyết cho ly hôn.

    Như vậy, năm 2015 toà án đã tuyên bố người vợ mất tích thì ông A có đủ điều kiện để toà giải quyết cho ly hôn.

    Còn người con là C nay không biết ở đâu thì tuỳ từng trường hợp toà có thể triệu tập đến hoặc không. Miễn là trong hồ sơ khởi kiện ông A cung cấp được các giấy tờ cần thiết để chứng minh C, D là con của ông như chứng minh thư, giấy khai sinh...Trong trường hợp không thể biết C ở đâu thì ông A làm thủ tục yêu cầu toà tìm kiếm người vắng mặt nơi cư trú để giải quyết.

    Trên đây là một vài trao đổi với bạn,

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #392392   16/07/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    garan viết:

    Chào cả nhà em có một tình huống hi vọng cả nhà góp ý giúp.

    Ông A và B chung sống với nhau từ năm 2003 đến năm 2012 thì phát sinh mâu thuẫn, bà B đã bỏ đi khỏi địa phương.

    Năm 2015 Tòa án tuyên bố bà B mất tích.

    Nay ông A nộp đơn xin ly hôn với bà B

    Ông A và bà B có 02 con chung là C, và D (chưa đủ 18 tuổi nhưng đều trên 7 tuổi).

    D đang sống với ông A, còn C thì năm 2009 A và B có gửi cho bà Ngoại là H nuôi.

    Bây giờ ông A cũng không biết C ở đâu? vì bà H đã gửi cháu cho chùa. vì ông A và bà B mâu thuẫn nên bà H không cho A biết địa chỉ của C.

    Nay ông A yêu cầu ly hôn với bà B và được quyền nuôi cả 02 con?

    Bây giờ phải giải quyết như thế nào đối với yêu cầu của ông A?

    Luôn luôn lắng nghe ý kiến đóng góp của mọi người 

    Họ có đăng ký kết hôn hay không mà xin ly hôn?

     
    Báo quản trị |  
  • #392851   19/07/2015

    thanhonap
    thanhonap

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2013
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Đây là trường hợp phổ biến sảy ra. Thông thường trước đó tòa đã có triệu tập và sau đó sử vắng mặt.

     
    Báo quản trị |  
  • #392889   19/07/2015

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1469)
    Số điểm: 12525
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    Không có đăng ký kết hôn và có con chung vẫn xin ly hôn bình thường hungmaiusa ah

     
    Báo quản trị |  
  • #392894   19/07/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Mục c, Điểm 3 Nghị quyết 35/2000/QH10 về việc thi hành Luật Hôn nhân và Gia đình:

    3. Việc áp dụng quy định tại khoản 1 Điều 11 của Luật này được thực hiện như sau:

    a) Trong trường hợp quan hệ vợ chồng được xác lập trước ngày 03 tháng 01 năm 1987, ngày Luật hôn nhân và gia đình năm 1986 có hiệu lực mà chưa đăng ký kết hôn thì được khuyến khích đăng ký kết hôn; trong trường hợp có yêu cầu ly hôn thì được Toà án thụ lý giải quyết theo quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000;

    b) Nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03 tháng 01 năm 1987 đến ngày 01 tháng 01 năm 2001, mà có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này thì có nghĩa vụ đăng ký kết hôn trong thời hạn hai năm, kể từ ngày Luật này có hiệu lực cho đến ngày 01 tháng 01 năm 2003; trong thời hạn này mà họ không đăng ký kết hôn, nhưng có yêu cầu ly hôn thì Toà án áp dụng các quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.

    Từ sau ngày 01 tháng 01 năm 2003 mà họ không đăng ký kết hôn thì pháp luật không công nhận họ là vợ chồng;

    c) Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 trở đi, trừ trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 3 của Nghị quyết này, nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn, đều không được pháp luật công nhận là vợ chồng; nếu có yêu cầu ly hôn thì Toà án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng; nếu có yêu cầu về con và tài sản thì Toà án áp dụng khoản 2 và khoản 3 Điều 17 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-