Ly hôn, quyền nuôi con, cấp dưỡng, chia tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #13448 21/04/2008

    rosesea1211

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2007
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 370
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ly hôn, quyền nuôi con, cấp dưỡng, chia tài sản

     2 người đã đám cưới, nhưng chưa làm giấy đăng ký kết hôn. Trong quá trình sống chung nhận thấy không hợp nhau, vậy tôi cần làm thủ tục gì để chúng tôi chấm dứt cuộc sống vợ chồng 1 cách hợpp pháp?
    Cập nhật bởi LawSoft01 ngày 19/03/2010 06:58:32 PM Cập nhật bởi rongcon83 ngày 16/03/2010 08:13:48 PM
     
    188603 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

29 Trang «<272829
Thảo luận
  • #205094   03/08/2012
    Được đánh dấu trả lời

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1144 lần


         Chào ban! Trước tiên cho tôi gửi lời cảm thông, sẻ chia tới người em của em đang trong hoàn cảnh trên. Đồng thời qua đây tôi cực lực nên án hành vi của ngược đãi, bạo hành của người chồng với người vợ và sớm mong cơ quan chức năng vào cuộc để chấm dứt vấn đề trên:

         Em bạn có thể làm đơn tố cáo, Đơn đề nghị khởi tố hành vi ngược đãi bạo hành của người chồng đối với người vợ gửi tới Cơ quan điều tra (Công an quận/huyện) để cơ quan điều tra tiến hành các biện pháp nghiệp vụ thu thập các tài liệu chứng cứ liên quan, lấy lời khai người bị hại người làm chứng để chứng minh có hay không có yếu tố cấu thành tội hành hạ người khác theo quy định tại Điều 110 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa dổi bổ sung năm 2009:

          Điều 110. Tội hành hạ người khác

         Người nào đối xử tàn ác với người lệ thuộc mình thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    1. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm

           a) Đối với người già, trẻ em, phụ nữ có thai hoặc người tàn tật;

           b) Đối với nhiều người.

          Chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề vướng mắc trên.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #326446   03/06/2014

    dangthephong740
    dangthephong740

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi là đặng thế phong sao đây tôi xin hỏi vấn đề chuyển quyền nuôi con

    hiện nay vợ chồng tôi đả có giấy ly hôn cấp năm 2013 khi li hôn vợ tôi nuôi con tôi

    nhưng vợ tôi củng lập gia đình và sinh con vào thời điểm đó

    hiện nay con tôi đả sáu tuổi nhưng điều kiện của vợ tôi không đáp ứng nhu cầu đủ cho con tôi trưởng thành về kinh tế củng như tinh thần vật chất hiện tại

    về phần tôi thì đủ điều kiện kinh tế củng như tinh thần và vật chất hiện tại

    tôi có yêu cầu tòa án  xem xét giải quyết nhưng không thành với lí do là con tôi ở với mẹ từ nhỏ đả quen không giao lại cho tôi được , không có bằng chứng xác thực

    ở môi trường sống của vợ tôi về phía hàng xóm và họ hàng không đủ can đảm để giúp tôi xác nhận vấn đề đó cụ thể là tòa án có nói với tôi phải có người làm chứng kí vào đơn xác nhận con tôi hiện tại thiếu điều kiện phát triển

    mà tôi là dân địa phương ở xa hàng xóm và họ hàng bên phía vợ không dám xác nhận vì sợ mất lòng tình làng nghỉa xóm nhưng chắc chắn họ vẩn nhận biết rỏ ràng về hoàn cảnh cuộc sống của con tôi không tốt

    vậy bây giờ ngoài cách phải xác nhận hoàn cảnh của con tôi các luật sư còn có cách nào khác giúp tôi không ??? 

    tôi xin xhaan thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #342981   07/09/2014

    lakhoai
    lakhoai

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa luật  sư còn em bây giờ mới được gần 8 tháng vợ chồng em có chuyện trục trặc có khi phải li hôn. nếu li hôn em rất muốn được nuôi con mình.nhưng gia đình nhà chồng lại có người làm bên luật ở viện kiểm soát quân độinên em sợ minh không thắng được trong việc nuôi con.luật sư co thể tư vấn giúp em được không ạ.em phải lam gì để có được quyền nuôi con mình.

     
    Báo quản trị |  
  • #342982   07/09/2014

    lakhoai
    lakhoai

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    em thấy gia đình họ đang tính với nhau là bây giờ e muốn nuôi thi cứ để e nuôi.đợi con e lớn hơn thi đi ra pháp luật.e chưa nhập khẩu về nhà chồng,con e thi khai sinh theo e nhưng lại về quê nhập khẩu theo bố.như thế có ảnh hưởng gì đến việc giành nuôi con của em k?

     
    Báo quản trị |  
  • #350291   15/10/2014

    tuvietnam
    tuvietnam

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2014
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 141
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 8 lần


    Chào bạn !

    Bạn chưa đăng ký kết hôn ,chứng tỏ giữa hai bạn chưa có ựu ràng buộc về luật pháp .Vậy bạn hoàn toàn có quyền "tự do"  như 1 người có quyền chưa kết hôn ,cái quan trọng ở đây theo bạn nói chỉ là "trách nhiệm" ,chúc 2 bạn xem xét kỹ trước khi đưa ra quyết định cho riêng mình nhé.

     

    Thân chào !

     
    Báo quản trị |