Ly hôn một vế khi chồng không có mặt tại địa phương có được không ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #380379 22/04/2015

    vuhang12101989

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ly hôn một vế khi chồng không có mặt tại địa phương có được không ạ?

    Xin chào luật sư!

    Em đang gặp vấn đề rất bối rối vì lý do em muốn ly hôn đơn phương vs chồng em nhưng anh ấy hiện bây giờ ko có mặt tại địa phương. em đã nộp hồ sơ tại tòa án nhân dân nơi anh ấy có địa chỉ cư trú. hồ sơ của em gồm: 

                                       - đơn xin ly hôn 

                                    - giấy đăng ký kết hôn

                                     - hộ khẩu của hai vợ chồng có công chứng

                                     -chứng minh thư có công chứng của em 

                                     -giấy khai sinh của con

                                      -đơn xin xác nhận nơi cư trú của chồng có dấu của công an xã

    nhưng hiện tại bây giờ chồng em đang không có mặt tại địa phương và a ấy đi làm xa ở đâu em cũng không rõ vậy luật sư tư vấn giúp em liệu em có thể ly hôn với chồng em hay không ạ. Cũng xin trình bày với luật sư là chồng em có liên lạc về nhà anh ấy nhưng anh ấy thay đổi số liên tục và không cho gia đình biết hiện anh ấy đang ở đâu. Trước đây anh ấy có liên lạc với em và bảo em ly hôn một vế a ấy ko về giải quyết đâu, nhưng a ấy chỉ nhắn tin trên zalo cho em chứ ko hề liên lạc đt, và bấy giờ anh ấy ko dùng nick zalo này nữa lên e không thể liên lạc được. Xin luật sư giuos em với em đang rất rối bời vì chồng em ngược đãi và sống rất khốn nạn với em và gia đình em.

     Em xin cgaan thành cảm ơn luật sư!

     
    21197 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #380630   23/04/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp bạn nộp đơn yêu cầu đơn phương ly hôn như trên thì theo nguyên tắc Tòa án sẽ phải tiến hành hòa giải. Tòa án sẽ gửi thông báo về việc tiến hành hòa giải cho bạn và chồng bạn.

    Theo hướng dẫn tại nghị quyết 02/2000/NQ – HĐTP của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân Tối cao hướng dẫn áp dụng một số quy định của Luật Hôn nhân gia đình 2000 thì:

    “Nếu hoà giải đoàn tụ thành mà người yêu cầu xin ly hôn rút đơn yêu cầu xin ly hôn thì Toà án áp dụng điểm 2 Điều 46 Pháp lệnh Thủ tục giải quyết các vụ án dân sự ra quyết định đình chỉ việc giải quyết vụ án...

    b. Trong trường hợp hoà giải đoàn tụ không thành thì Toà án lập biên bản hoà giải đoàn tụ không thành, đồng thời tiến hành mở phiên toà xét xử vụ án ly hôn theo thủ tục chung.”

    Tuy nhiên, nếu chồng bạn với tư cách là bị đơn đã được Toà án triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn cố tình vắng mặt thì coi như vụ án ly hôn của vợ chồng bạn không tiến hành hoà giải được (theo khoản 1 Điều 182 Bộ luật Tố tụng dân sự).

     Khi vụ án được đưa ra xét xử, chồng bạn có quyền và nghĩa vụ tham gia phiên tòa. Trong trường hợp chồng bạn với tư cách là bị đơn không tham gia phiên tòa khi được tòa án triệu tập thì Tòa án sẽ giải quyết theo quy định tại Điều 199 Bộ luật Tố tụng dân sự (sửa đổi 2011):

    1. Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ nhất, đương sự hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt; trường hợp có người vắng mặt thì Hội đồng xét xử hoãn phiên tòa, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt. 

    Tòa án thông báo cho đương sự, người đại diện, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự biết việc hoãn phiên tòa. 

    2. Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ hai, đương sự hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt tại phiên tòa, nếu vắng mặt không vì sự kiện bất khả kháng thì xử lý như sau: ...

    b) Bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không có yêu cầu độc lập vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì Tòa án tiến hành xét xử vắng mặt họ; 

    Theo đó, nếu như Tòa án triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà chồng bạn không có mặt để giải quyết thì Tòa án có thể sẽ xem xét việc xử vắng mặt chồng bạn.

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #428714   22/06/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    vuhang12101989 viết:

    Xin chào luật sư!

    Em đang gặp vấn đề rất bối rối vì lý do em muốn ly hôn đơn phương vs chồng em nhưng anh ấy hiện bây giờ ko có mặt tại địa phương. em đã nộp hồ sơ tại tòa án nhân dân nơi anh ấy có địa chỉ cư trú. hồ sơ của em gồm: 

                                       - đơn xin ly hôn 

                                    - giấy đăng ký kết hôn

                                     - hộ khẩu của hai vợ chồng có công chứng

                                     -chứng minh thư có công chứng của em 

                                     -giấy khai sinh của con

                                      -đơn xin xác nhận nơi cư trú của chồng có dấu của công an xã

    nhưng hiện tại bây giờ chồng em đang không có mặt tại địa phương và a ấy đi làm xa ở đâu em cũng không rõ vậy luật sư tư vấn giúp em liệu em có thể ly hôn với chồng em hay không ạ. Cũng xin trình bày với luật sư là chồng em có liên lạc về nhà anh ấy nhưng anh ấy thay đổi số liên tục và không cho gia đình biết hiện anh ấy đang ở đâu. Trước đây anh ấy có liên lạc với em và bảo em ly hôn một vế a ấy ko về giải quyết đâu, nhưng a ấy chỉ nhắn tin trên zalo cho em chứ ko hề liên lạc đt, và bấy giờ anh ấy ko dùng nick zalo này nữa lên e không thể liên lạc được. Xin luật sư giuos em với em đang rất rối bời vì chồng em ngược đãi và sống rất khốn nạn với em và gia đình em.

     Em xin cgaan thành cảm ơn luật sư!

    Chào bạn, vấn đề của bạn phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom tư vấn cho bạn như sau:

    Theo những thông tin mà bạn cung cấp thì bạn đang không biết ck bạn ở đâu và cũng không về giải quyết việc ly hôn của hai người. Để đảm bảo thuận lợi chi bạn, bạn nên làm thủ tục tuyên bó mất tích trước khi làm thủ tục ly hôn nhé.

    Mọi thăc mắc hay cần tư vấn thêm b có thể gọi 0473058789 

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatvichanly vì bài viết hữu ích
    quyxuannguyen (07/07/2016)
  • #430717   13/07/2016

    bich.nguyen0914157916
    bich.nguyen0914157916

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2010
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Khi khởi kiện, bạn phải có nghĩa vụ cung cấp địa chỉ cư trú của chồng bạn để Tòa án tiến hành thủ tục thông báo triệu tập. 

    Nếu trong quá trình thụ lý vụ án, khi Tòa tiến hành xác minh mà chồng bạn đã đi khỏi nơi cư trú trước thời điểm Tòa thụ lý thì Tòa có quyền đình chỉ giải quyết vụ án. Và bạn phải làm thủ tục yêu cầu thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú.

    Trong trường hợp chồng bạn đi khỏi nơi cư trú sau thời gian Tòa thụ lý vụ án thì Tòa vẫn tiến hành xét xử vắng mặt bị đơn

    Ngọc Bích,0908740086

     
    Báo quản trị |  
  • #430836   15/07/2016

    luatsuduong
    luatsuduong
    Top 500
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2016
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn

    Việc chồng ban bỏ đi làm ăn xa, không thông báo nơi cư trú mới cho bạn. Nay bạn muốn ly hôn là việc không dễ dàng, vì khi nộp đơn khởi kiện tòa án thường yêu cầu bạn phải nộp giấy xác nhận của của công an địa phương nơi chồng bạn cư trú về việc anh ta vẫn ở đó. Nếu không tòa không thụ lý đâu.

    Nay bạn không liên lạc được thì nếu khởi kiện tòa án cũng không thể tống đạt văn bản nên sẽ không có cơ sở để xét xử. Bạn chỉ có cách là tìm anh ta và động viên hợp tác, nếu không tim được thì chờ 2 năm sau từ ngày có tin cuối cùng rồi nhò tòa tuyên anh ta mất tích và xin ly hôn.

    Vài ý trao đổi cùng bạn, nếu còn chỗ nào chưa rõ bạn có thể liên hệ theo thông tin sau để được tư vấn miễn phí.

    Luật sư Dương; điện thoại: 0972 975 749

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com