DanLuat 2015

Ly hôn không đăng ký kết hôn

Chủ đề   RSS   
  • #360051 01/12/2014

    dmtvpl

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Ly hôn không đăng ký kết hôn

    Tôi muốn hỏi khi ly hôn mà không đăng ký kết hôn (chung sống từ 2010), chủ yếu là để giải quyết vấn đề con chung, thì tôi có cần xác nhận của địa phương (UB phường/CA phường) về quá trình chung sống không?

     
    3145 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #360083   01/12/2014

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1090)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 291 lần


    dmtvpl viết:

    Tôi muốn hỏi khi ly hôn mà không đăng ký kết hôn (chung sống từ 2010), chủ yếu là để giải quyết vấn đề con chung, thì tôi có cần xác nhận của địa phương (UB phường/CA phường) về quá trình chung sống không?

      Có KẾT ,thì mới có LY....Con chung có khai  sanh  con mang tên cha -mẹ  thì Được hưởng tài sản thừa kế ....nếu khai sanh không có tên cha ...Nếu như muốn nhìn nhận Con thì lúc đó xin xác nhận phải có sự đồng ý của Mẹ....

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #360255   02/12/2014

    nguoitruongphu viết:

      Có KẾT ,thì mới có LY....Con chung có khai  sanh  con mang tên cha -mẹ  thì Được hưởng tài sản thừa kế ....nếu khai sanh không có tên cha ...Nếu như muốn nhìn nhận Con thì lúc đó xin xác nhận phải có sự đồng ý của Mẹ....

     

    minhminhluat viết:
    Trả lời kiểu khônh hiêu gi về luật

     
    Báo quản trị |  
  • #360114   01/12/2014

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Chào bạn

    Có bạn nhé.

    Hồ sơ bao gồm

    -Đơn ly hôn

    - CMTND

    -Hộ khẩu

    -Gấy chứng nhận của UBND xã về quá trình chung sống của 2 bạn

    Giấy khai sinh của các con-bản sao có công chứng.

    -giấy tờ liên quan khác

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #360139   02/12/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Người ta không có đăng ký kết hôn mà longquochan ! Sao lại đơn xin ly hôn :~?

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #360142   02/12/2014

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Hehe anh hotboy NguyenkhanhChinh:~

    Theo hướng dẫn của thông tư liên tịch 01/2001/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP hướng dẫn nghị quyết 35/2000 thì trong đối với TH sống với nhau sau như cợ chồng sau 1/1/2003 mà không đăng ký kết hôn thì khi có yêu cầu ly hôn tòa án thụ lý và ra quyết định không công nhận họ là vợ chồng.  nếu họ có yêu cầu về nuôi con và chia tài sản, thì Toà án áp dụng khoản 2 và khoản 3 Điều 17 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết theo thủ tục chung.

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #360218   02/12/2014

    minhminhluat
    minhminhluat

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chúc mừng

    Trả lời kiểu khônh hiêu gi về luật
     
    Báo quản trị |  
  • #360154   02/12/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


     He he, không dám là hót gì trơn á!

    Đồng ý, anh đã xem lại điều 87 Luật hôn nhân và gia đình.

    Cảm ơn chú nhá !

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    longquochan (02/12/2014)
  • #360191   02/12/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 407 lần


    Chào bạn longquochan

    Làm gì có Giấy chứng nhận của UBND về quá trinh sống chung như vợ chồng??? Hiện nay toà án không đòi giấy này nữa vì UBND không có thẩm quyền cũng như nghĩa vụ xác nhận việc chung sống như vợ chồng mà không có đăng ký kết hôn. Toà án sẽ dựa vào lời khai của 02 bên (hoặc của người con - nếu có) để làm cơ sở xác định 02 người đã chung sống với nhau, tạo lập tài sản...để giải quyết yêu cầu.

    Vài ý kiến trao đổi cùng bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #360209   02/12/2014

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Chào khoathads

    Việc có cần giấy chứng nhận của UBND xã, phường hay không mặc dù pháp luật không quy địnhnhưng trên thực tế tùy thuộc vào TA từng địa phương . Riêng địa phương tôi ngay cả trong TH đơn ly hôn- mặc dù có ĐKKH tòa án vẫn yêu cầu phải có xác nhận của UBND xã, phường.

    P/S. Bạn thử không xin giấy xác nhận này xem TA có thụ lý đơn hay không.

    Thân ái

    Cập nhật bởi longquochan ngày 02/12/2014 10:38:53 SA

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    dmtvpl (02/12/2014)
  • #360253   02/12/2014

    dmtvpl viết:

    Tôi muốn hỏi khi ly hôn mà không đăng ký kết hôn (chung sống từ 2010), chủ yếu là để giải quyết vấn đề con chung, thì tôi có cần xác nhận của địa phương (UB phường/CA phường) về quá trình chung sống không?

    Chào bạn.

    Theo luật tố tụng và hướng dẫn của nghị quyết 05/2012/NQ-HĐTP thì người khởi kiện ngoài đơn khỏi kiện thì phải gởi tài liệu, chứng cứ chứng minh cho yêu cầu khởi kiện của mình.

    Do đó, không hề có quy định cụ thể là " xác nhận của địa phương (UB phường/CA phường) về quá trình chung sống".

    Tuy nhiên, khi bạn yêu cầu giải quyết vần đề ly hôn thì phải có chứng cứ là có hôn nhân hợp pháp hoặc hôn nhân thực tế (không hợp pháp) để toà giải quyết. Nếu có tài liệu, chứng cứ chứng minh được quan hệ vợ chồng (ví dụ: giấy kết hôn nếu có đăng ký; hộ khẩu ghi là vợ chồng; giấy khai sinh của con có ghi đủ tên cha mẹ...) thì có thể không cần. Trái lại, không có chứng cứ hữu hiệu thì đó là cách duy nhất để giúp cho chính bạn chứng minh quan hệ "vợ chồng".

    Toà án họ không cần loại giấy đó làm gì đâu bạn, nếu không vì để giúp chính bạn giải quyết yêu cầu của bạn. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duchieu vì bài viết hữu ích
    dmtvpl (02/12/2014)
  • #360267   02/12/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 407 lần


     

    longquochan viết:

     

    Chào khoathads

    Việc có cần giấy chứng nhận của UBND xã, phường hay không mặc dù pháp luật không quy địnhnhưng trên thực tế tùy thuộc vào TA từng địa phương . Riêng địa phương tôi ngay cả trong TH đơn ly hôn- mặc dù có ĐKKH tòa án vẫn yêu cầu phải có xác nhận của UBND xã, phường.

    P/S. Bạn thử không xin giấy xác nhận này xem TA có thụ lý đơn hay không.

    Thân ái

     

     

    Ồ! Vậy bạn cho mình cơ sở pháp lý để người dân  yêu cầu UBND cấp giấy xác nhận 02 người sống chung như vợ chồng (mà chưa đăng ký kết hôn) để mình củng cố thêm kiến thức!

    Cập nhật bởi khoathads ngày 02/12/2014 01:12:45 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #360358   02/12/2014

    dmtvpl
    dmtvpl

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn các bạn luật sư,

    Mình có giấy khai sinh của cả 2 cháu đều ghi đầy đủ tên cha mẹ. Có lẽ là phải tùy thuộc tòa án có xem đó là bằng chứng đầy đủ cho quan hệ vợ-chồng hay chưa.

    Mình hơi ngại đi ra UB phường xác nhận vì nhà mình ở thuê trong căn hộ đông dân cư nên không chắc UB phường biết 2 đứa mình là ai mà chứng, vì 2 người ở chung nhà thì chắc gì là vợ chồng, có khi chỉ thuê nhà chung rồi nảy sinh ham muốn nhất thời thì sao... Nói chung là mình sợ bị hạch sách đó mà.

    Chưa kể bây giờ nói cô ấy đồng ý ra phường xác nhận cũng khó...

     
    Báo quản trị |  
  • #360362   02/12/2014

    Chào bạn.

    Thực tế thì Uỷ ban họ chỉ xác nhận chử ký của bạn là người làm đơn thôi;  2 người có phải là vợ chồng hay không thì UB không thể xác nhận nội dung vì không có đăng ký kết hôn.

    Trường hợp toà án không chịu nhận thì ban gởi đơn kiện qua đường bưu điện cho đỡ khó khăn.

    Cập nhật bởi duchieu ngày 02/12/2014 06:19:23 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duchieu vì bài viết hữu ích
    dmtvpl (04/12/2014)

0 Thành viên đang online
-