Ly hôn khi mang thai có được chấp nhận ?

Chủ đề   RSS   
  • #524902 01/08/2019

    Jenifer197

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Ly hôn khi mang thai có được chấp nhận ?

    Ngày nộp đơn : 1/2017
    Thời gian đó đang mang thai ở tháng thứ 4 ( nhưng không cung cấp thông tin cho tòa án )
    Chính thức nhận quyết đinh vào ngày 27/3/2019
    1/9/2017: sinh bé , trong lúc đi làm giấy khai sinh cũng có mang theo quyết định của Tòa An để bé được theo họ Mẹ
    Các cô văn thư tại xã nhìn vào quyết định và tính toán số tháng thì bảo là quyết định này không hợp lệ vì theo quy định phụ nữ mang thai không giải quyết cho việc ly hôn.
    Nhưng sau đó Mẹ có năn nỉ các cô thì các cô vẫn làm khai sinh cho bé theo họ Mẹ
    Vậy với trường hợp này của Mẹ thì quyết định đó đã được công nhận chưa ạ ? Mẹ và em bé có gặp rắc rối gì về sau không nếu cha bé đòi giành quyền nuôi con hoặc đổi con từ họ Mẹ sang họ Cha ạ?
     
    Và theo quyết định của tòa án thì có làm cơ sở để xác định độc thân được không? Hay vẫn còn trong tình trạng hôn nhân ?
     
    Nhờ lụât sư tư vấn giùm
     
     
    1036 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Jenifer197 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #525633   14/08/2019

    baoloc.ulaw
    baoloc.ulaw

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2019
    Tổng số bài viết (90)
    Số điểm: 960
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn, tuy mình không phải là luật sư, nhưng trong trường hợp này, mình có một số ý kiến đóng góp như sau:
    "Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn
    .
    1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.
    .....
    3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi."
     
    Như vậy, theo tinh thần của luật thì chỉ có chồng bạn mới bị hạn chế quyền ly hôn thôi, còn bạn thì không. Dựa theo sự trình bày của bạn thì mình đoán là bạn là người yêu cầu ly hôn. Do đó, theo quan điểm của mình thì quyết định này là hoàn toàn hợp lệ và đúng quy trình. 
     
    Còn nếu trong trường hợp ngược lại, tức là chồng bạn yêu cầu ly hôn, thì sẽ phát sinh tình tiết mới, nếu đúng là trường hợp này thì bạn thông tin thêm để cùng trao đổi.
     
    Về câu hỏi quyết định có hiệu lực không, thì dựa theo các Điều 212, 213 Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015, thì trừ khi có quyết các quyết định như : 
     
    "Điều 343. Thẩm quyền của Hội đồng xét xử giám đốc thẩm

    ...

    2. Hủy bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật và giữ nguyên bản án, quyết định đúng pháp luật của Tòa án cấp dưới đã bị hủy hoặc bị sửa;

    3. Hủy một phần hoặc toàn bộ bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật để xét xử lại theo thủ tục sơ thẩm hoặc xét xử lại theo thủ tục phúc thẩm;
    4. Hủy bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật và đình chỉ giải quyết vụ án;
    5. Sửa một phần hoặc toàn bộ bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật."

    Thì hiệu lực pháp lý của quyết định do Tòa án ra mới bị ảnh hưởng. Còn không thì quyết định của Tòa án vẫn có giá trị pháp lý đầy đủ nhé bạn, chắc là cô văn thư xã này nhầm lẫn thôi.
     
    Có gì thắc mắc nữa bạn cứ cmt trả lời nhé, cùng nhau trao đổi ạ.
     
    Báo quản trị |  
  • #525640   14/08/2019

    thusa121
    thusa121
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2019
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1198
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 78 lần


    Theo quy định tại khoản 3 điều 51 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 có quy định như sau:

    Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

    .......

    3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

    Như vậy theo mình chỉ có người chồng bị hạn chế quyền ly hôn khi vợ đang mang thai chứ nếu người vợ chủ động ly hôn thì không vấn đề gì.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #528136   13/09/2019

    nguyenmailaw1012
    nguyenmailaw1012

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2019
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 19 lần


    trường hợp bạn đang mang thai, chồng bạn đòi ly hôn thì mới không được ly hôn vợ khi vợ mang thai.Đây là quy định nằm bảo vệ quyền và lợi ích chính đáng của người vợ.Còn về quyết định đó sẽ không bị hủy bỏ,Bạn yên tâm né

     
    Báo quản trị |  
  • #528338   15/09/2019

    ngphunganh
    ngphunganh
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2019
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1853
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 35 lần


    Quyết định này vẫn có hiệu lực chị nhé. Vì theo khoản 3 Điều 51 Luật Hôn nhân gia đình 2014 có quy định về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn như sau:

    "1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.
     
    2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.
     
    3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi." 
     
    Như vậy pháp luật chỉ quy định người chồng không có quyền yêu cầu li hôn chứ chị thì vẫn có quyền yêu cầu li hôn bình thường nhé, vì đây là quy định đặt ra để bảo vệ quyền lợi của phụ nữ và trẻ em. Chị vẫn được xác định tình trạng độc thân nhé! Thân gửi thông tin đến chị.
     
    Báo quản trị |