Ly hôn khi không còn tin tức của vợ, chồng

Chủ đề   RSS   
  • #7444 22/04/2009

    toc_bim_cp

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ly hôn khi không còn tin tức của vợ, chồng

    Kính gửi luật sư

    Cháu tên quỳnh hiện đang trú tại thị xã cẩm phả tỉnh quảng ninh .cháu đã kết hôn với người đài loan được 4 năm nhưng sau khi chung sống với nhau được hơn 1 năm cháu bỏ đi vì ko có đươc hạnh phúc .

    Giờ cháu đã trở về việt nam nhưng không thể liên lạc được với chồng cháu vì anh ta đã bỏ đi không để lại tin tức gì cho nháu ,cháu đã nhờ cảnh sát bên đó tìm kiếm nhưng ko có tin tức gì của anh ta, giờ trở về việt nam

    Cháu xin hỏi luật sư làm cách nào cháu có thể li hôn với người nước ngoài khi không có tin tức gì của anh ta và toà án việt nam có xử li hôn đơn phương cho cháu được không ? cháu xin được giúp đỡ và được tư vấn .hãy cho cháu biết thủ tục li hôn nếu được


    Cháu xin trân thành cảm ơn!


     
    3005 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7445   22/04/2009

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 92 lần


    Ly hôn khi không còn tin tức của vợ, chồng

    Trả lời:

    Theo
    Nghị quyết 01/2003/NQ-HĐTP ngày 16/4/2003 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân Tối cao. 

    - Trường hợp bên đương sự là bị đơn đang ở nước ngoài không có địa chỉ, không có tin tức hoặc giấu địa chỉ nên nguyên đơn ở trong nước không thể biết địa chỉ, tin tức của họ, thì giải quyết như sau:

    - Nếu bị đơn ở nước ngoài không có địa chỉ, không có tin tức gì về họ (kể cả thân nhân của họ cũng không có địa chỉ, tin tức gì về họ), thì Toà án ra quyết định tạm đình chỉ việc giải quyết vụ án theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 45 Pháp lệnh thủ tục giải quyết các vụ án dân sự và giải thích cho nguyên đơn biết họ có quyền khởi kiện yêu cầu Toà án cấp huyện nơi họ thường trú tuyên bố bị đơn mất tích hoặc đã chết theo quy định của pháp luật về tuyên bố mất tích, tuyên bố chết.

    Như vậy, trường hợp của bạn cần phải lập thủ tục tuyên bố mất tích hoặc chết tại nơi bạn thường trú.

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |