DanLuat 2015

ly hôn khi đăng ký kết hôn không hợp lệ

Chủ đề   RSS   
  • #222488 27/10/2012

    diemhuong150393

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ly hôn khi đăng ký kết hôn không hợp lệ

    xin hỏi luật sư về tình huống của em thì nên giải quyết như thế nào?

    Anh A và chị B kết hôn khi chưa đủ tuổi (tảo hôn) nhưng vì có mối quan hệ mà họ đăng ký được kết hôn và dĩ nhiên giấy kết hôn đó là sai về thủ tục hành chính

    Sau một thời gian hai vợ chồng chung sống, họ có đứa con chung và có một lượng tài sản chung

    Do chung sống không hòa thuận hai vợ chồng quyết định ly hôn . Vậy em xin hỏi vấn đề ly hôn của hai vợ chồng này sẽ được pháp luật giải quyết như thế nào?

     
    4266 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #222543   27/10/2012

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Chào bạn

    Vấn đề bạn hỏi được giải thích khá rõ trong NQ 02/2000/NQ-HĐTP Hướng dẫn áp dụng một số quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000

    Cụ thể tại điểm mục d1 điểm d điều 1 có quy định như sau

     

    d.1. Đối với những trường hợp kết hôn khi một bên hoặc cả hai bên chưa đến tuổi kết hôn là vi phạm điều kiện kết hôn quy định tại điểm 1 Điều 9. Tuy nhiên, tuỳ từng trường hợp mà quyết định như sau:

    - Nếu đến thời điểm có yêu cầu huỷ việc kết hôn trái pháp luật mà một bên hoặc cả hai bên vẫn chưa đến tuổi kết hôn thì quyết định huỷ việc kết hôn trái pháp luật.

    - Nếu đến thời điểm có yêu cầu huỷ việc kết hôn trái pháp luật cả hai bên tuy đã đến tuổi kết hôn, nhưng cuộc sống của họ trong thời gian đã qua không có hạnh phúc, không có tình cảm vợ chồng, thì quyết định huỷ việc kết hôn trái pháp luật.

    - Nếu đến thời điểm có yêu cầu huỷ việc kết hôn trái pháp luật cả hai bên đã đến tuổi kết hôn, trong thời gian đã qua họ chung sống bình thường, đã có con, có tài sản chung thì không quyết định huỷ việc kết hôn trái pháp luật. Nếu mới phát sinh mâu thuẫn và có yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn thì Toà án thụ lý vụ án để giải quyết ly hôn theo thủ tục chung.

    Thân ái!

     

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (27/10/2012)

0 Thành viên đang online
-