DanLuat 2015

Ly hôn khi có tranh chấp quyền nuôi con nhỏ 10 tháng tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #238862 11/01/2013

    phamlinhnhi

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/01/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Ly hôn khi có tranh chấp quyền nuôi con nhỏ 10 tháng tuổi

    Chào anh!

    Hiện tại bên gia đình em có một trường hợp ly hôn, mong anh tư vấn giúp:

    - Vợ chồng đang nuôi con 10 tháng tuổi;

    - Cuộc sống vợ chồng gặp nhiều khúc mắc không thể giải quyết và người vợ, chồng đều muốn ly hôn;

    - Cả vợ và chồng đều muốn giành quyền nuôi con;

    - Vợ và chồng không có tranh chấp tài sản, có nghề nghiệp ổn định đủ tài chính để nuôi con.

    Vậy anh cho biết trong trường hợp trên thì:

    - Có tiến hành ly hôn được không;

    - Ai được quyền nuôi con, nghĩa vụ bên còn lại phải làm trong trường hợp người kia được quyền nuôi con;

    - Trong trường hợp cần thuê luật sư tư vấn trong quá trình ly hôn thì chi phí như nào;

    - Thời gian hoàn tất thủ tục ly hôn từ lúc gửi đơn đến tòa án;

    - Chi phí làm thủ tục ly hôn theo quy định của tòa án là bao nhiêu? ai chi trả.

    Mong anh trả lời sớm giúp em. Thanks anh nhiều.

     

     

     
    10294 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238939   11/01/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 85 Luật hôn nhân gia đình quy định như sau:

    Điều 85. Quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn

    1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn.

    2. Trong trường hợp vợ có thai hoặc đang nuôi con dưới mười hai tháng tuổi thì chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn.

    Do vậy trong trường hợp khi vợ bạn nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi thì bạn không được nộp đơn yêu cầu ly hôn. Mà trong thời gian này vợ bạn mấy có quyền nộp đơn xin ly hôn.

    2. Mức phí toàn án thì căn cứ vào việc ly hôn có yêu cầu chia tài sản không để tính phí bạn nhé! Và mức tạm đóng án phí là 50% án phí phải nộp.

    Về nuôi con

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 92 thì về nguyên tắc nuôi con dưới 36 tháng tuổi giao trực tiếp cho người mẹ

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 11/01/2013 04:46:18 CH

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    phamlinhnhi (14/01/2013)

0 Thành viên đang online
-