DanLuat 2015

Ly hôn khi cả 2 vợ chồng đều ngồi tù

Chủ đề   RSS   
  • #421545 14/04/2016

    Jimraynon

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2015
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 625
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 18 lần


    Ly hôn khi cả 2 vợ chồng đều ngồi tù

    Mình có 1 trường hợp thế này:

    2 vợ chồng bị tuyên 5 năm tù, thụ án từ 2013. Qua thăm nom thì gia đình cho biết cả 2 đều muốn ly hôn, tức là ly hôn thuận tình, nhưng khi mình qua tòa hỏi thì họ bảo không xử lý được vì thuận tình thì phải gặp cả hai người 1 lúc để trao đổi, mà bị giam khác trại làm sao mà gặp như vậy được.

     

    Còn nếu đơn phương thì 1 trong 2 người có thể ủy quyền cho luật sư nộp đơn thay không? 


    Mình muốn biết theo quy định của luật và các văn bản liên quan thì vụ này xử lý thế nào? Thanks!

    If the enemy is in ranger, so are you!

     
    2231 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421570   14/04/2016

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12520
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    Về nguyên tắc thì hôn nhân gắn liền với quyền nhân thân nên không thể ủy quyền được bạn ah. Pháp luật không cho phép đương sự ủy quyền cho bất cứ ai để ly hôn thay cả.

     
    Báo quản trị |  
  • #421592   14/04/2016

    haphuong.1
    haphuong.1

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    - Khoản 3 Điều 73 BLTTDS thì đối với việc ly hôn, đương sự không được ủy quyền cho người khác thay mặt mình tham gia tố tụng.

    Như vậy nếu đơn phương thì không thể ủy quyền cho luật sư ly hôn thay.

    - Khoản 1 Điều 202 BLTTDS quy định tòa vẫn xét xử vụ án trong trường hợp “nguyên đơn, bị đơn hoặc người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan vắng mặt tại phiên tòa có đơn đề nghị tòa án xét xử vắng mặt”.

    Theo như điều luật này thì cho phép tòa xử vắng mặt đương sự khi họ có đơn xin vắng mặt, nhưng lại không nói rõ có được vắng mặt từ đầu đến cuối không trước quá trình giải quyết.

    Trước khi mở phiên xử còn một số thủ tục bắt buộc như lấy lời khai, hòa giải,... 

    Trường hợp này tôi cho rằng Tòa không được mở phiên xử

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn haphuong.1 vì bài viết hữu ích
    shelotaku (22/04/2016)
  • #421620   14/04/2016

    Jimraynon
    Jimraynon

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2015
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 625
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 18 lần


    Ý mình là 1 người viết đơn rồi nhờ luật sư chuyển cho người kia ký, vậy có được không?

     

    If the enemy is in ranger, so are you!

     
    Báo quản trị |  
  • #421636   14/04/2016

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 330 lần


    Jimraynon viết:

    Ý mình là 1 người viết đơn rồi nhờ luật sư chuyển cho người kia ký, vậy có được không?

     

    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau: 

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 73 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2004,: “người đại diện theo uỷ quyền được quy định trong Bộ luật dân sự là người đại diện theo uỷ quyền trong tố tụng dân sự; đối với việc ly hôn, đương sự không được uỷ quyền cho người khác thay mặt mình tham gia tố tụng.

    Vậy thời điểm tham gia tố tụng được tính từ khi nào? thời điểm tham gia tố tụng được tính từ khi tòa  án thụ lý vụ án.

    Như vậy, việc một trong hai người vợ hoặc chồng viết đơn ly hôn rồi ủy quyền cho luật sư để nộp đơn vẫn tiến hành bình thường theo quy định của pháp luật.

    Còn sau khi tòa thụ lý vụ án có tiến hành các thủ tục tiếp theo hay không thì như bạn Haphuong 1 đã đưa ra ý kiến bạn tham khảo.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    Jimraynon (15/04/2016)
  • #421675   15/04/2016

    Jimraynon
    Jimraynon

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2015
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 625
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 18 lần


    Việc hòa giải buộc phải tiến hành trực tiếp, hay có thể thông qua các phương tiện trung gian như máy tính, video trực tuyến? Vì như mình đã nói, 2 vợ chồng không thụ án cùng một trại giam.

    Và thực tế là trường hợp này có thể ly hôn được không? Ví dụ ly hôn đơn phương? Hay phải chờ ra tù? Nếu tù nhiều năm thì cũng không ly hôn được à?

    Khi lên tòa hỏi, họ cũng bảo chưa từng xử vụ nào như vậy nên cứ từ từ. :(

    If the enemy is in ranger, so are you!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-