Ly hôn đơn phương có quyền nuôi con không ?

Chủ đề   RSS   
  • #7810 06/10/2009

    nguyenthithuyhang53

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ly hôn đơn phương có quyền nuôi con không ?

    Kính gửi luật sư

    Tôi và chồng tôi kết hôn và có hai đứa con . Đứa con lớn đã 11 tuổi , đứa thứ hai 3 tuổi mà chồng tôi không lo làm ăn , tối ngày chỉ lo đánh đề nên tôi nhiều lần khuyên giải mà chứng nào tật nấy nên tôi ẵm đứa con nhỏ về nhà gia đình tôi ở để anh hồi tâm

    Trong khi tôi đi anh đã đem đồ đạc trong nhà đi bán hết để đánh đề ,đến tiền học của con anh cũng không đóng nên tôi phải gửi về nhờ chị dâu đóng dùm... vậy mà anh cũng lên mượn để xài , con tôi đi học về không có cơm ăn nên phải ăn nhờ hàng xóm .

    Thấy vậy tôi dẫn con tôi về ở với tôi và làm đơn xin ly hôn .Chồng tôi không kí nên tôi đơn phương nộp lên tòa. Tòa đã thụ lí

    và mời lên hòa giải lần đầu nhưng chồng tôi không đến .Cách tháng sau mời lần thứ hai, chỉ mời chồng tôi mà không mời tôi .

    V
    ậy cho tôi hỏi nếu như mời hoài mà chồng tôi không đến , tòa có xử cho tôi được quyền nuôi hai con không ,tôi không yêu cầu cấp dưỡng và cũng không có tài sản chung.

    Vậy bao lâu hồ sơ mới được giải quyết xong ( tôi đóng án phí vào ngày 5/8/2009).

    Luật sư trả lời giúp tôi tôi xin cảm ơn nhiều


    Cập nhật bởi ChuTuocLS ngày 16/10/2010 05:09:45 PM
     
    5602 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7811   06/10/2009

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    tra loi

    Qua trình bày của chị, tôi có một số ý kiến như sau:

    Hiện tại, Tòa án đã thụ lý đơn xin ly hôn của chị và đã tiến hành hòa giải. Theo quy định tại Khoản 2 Điều 200 Bộ luật Tố tụng dân sự thì khi bị đơn đã được triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn vắng mặt thì Tòa án vẫn tiến hành xét xử vắng mặt họ.

    Việc Tòa án giao con cho ai nuôi còn tùy thuộc vào quyền lợi của con bạn, nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì Tòa sẽ xem xét nguyện vọng của con bạn (Khoản 2, Điều 92 Luật hôn nhân và gia đình).

    Thời gian giải quyết vụ kiện ly hôn của bạn tùy thuộc vào Tòa án nơi thụ lý đơn và yêu cầu, nội dung vụ kiện của bạn.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như  - 090 9999 445

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #7834   15/10/2009

    tuyetbtb
    tuyetbtb

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2009
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 435
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cháu bé mới 4 tuổi thì sao? Quyền lợi của cháu có nghiêng về bên người chứng minh được điều kiện đảm bảo nuôi – dạy con không?

     Xin LS tư vấn giúp Cám ơn  nhiều. Hiếu Nguyễn (dongnhicomputer@yahoo.com) 0908024942
    Cập nhật bởi ChuTuocLS ngày 16/10/2010 05:10:20 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #7835   15/10/2009

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn

    "Quyền lợi của cháu có nghiêng về bên người chứng minh được điều kiện đảm bảo nuôi – dạy con không" ---> Tòa sẽ giải quyết theo nguyên tắc như bạn nêu đấy.

    Nghĩa là giao cháu cho bên nào đảm bảo điều kiện tốt nhất cho bé (vật chất và tinh thần).
    Cập nhật bởi ChuTuocLS ngày 16/10/2010 05:11:00 PM

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn