DanLuat 2015

Ly hôn đơn phương

Chủ đề   RSS   
  • #468771 26/09/2017

    ngoan90nd

    Female
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Ly hôn đơn phương

    Chào anh chị! Em gái em muốn làm thủ tục đơn phương ly hôn  ( vì cả 2 không còn tình cảm cũng như chưa có con chung) nhưng lại  lo sợ là bên nhà họ đòi tiền của hồi môn và tiền cưới ( vì cho rằng số tiền đó chồng cũ đi làm ăn xa không tiêu đến), với số tiền đó e gái em đã đầu tư vào kinh doanh hàng tạp hóa sau đó thua lỗ nên không bán nữa mà thanh lý số tiền thanh lý còn lại đã để lại cho mẹ chồng, và giờ họ bắt đòi tiền nếu làm đơn phương sẽ khởi kiện số tiền đó.( Số tiền đó không có giấy tờ ký xác nhận e gái e đã tiêu riêng mà chỉ dùng trong buôn bán sinh hoạt gia đình đối nội ngoại trong thời gian ở nhà chồng)

    Em muốn hỏi nếu làm đơn phương số tiền của hồi môn có được coi là tài sản chung của 2 người không và e gái em có phải chịu về số khoản tiền đó không?

    Mong anh chị giải đáp giúp!

     
    3913 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #468786   26/09/2017

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (571)
    Số điểm: 4323
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 173 lần


    Theo tôi, số tiền được cho khi cưới đó dĩ nhiên là tài sản chung của 2 vợ chồng. Tuy nhiên, người chồng đã giao người vợ quản lý mà vợ đã tiêu xài hết trong thời kỳ hôn nhân thì không còn đâu để mà coi là tài sản để chia khi ly hôn. Khả năng kiện thắng của bên kia là rất thấp. Em gái bạn không cần lo lắng.

    Cập nhật bởi NgoThuyKhanh ngày 26/09/2017 11:43:29 SA

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
  • #468888   27/09/2017

    ngoan90nd
    ngoan90nd

    Female
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn anh!

     
    Báo quản trị |  
  • #472715   29/10/2017

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 100
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (492)
    Số điểm: 3945
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 22 lần


    Theo Luật Hôn nhân và gia đình 2014 tại Điều 33 quy định: "Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung"

    Ngoài ra, pháp luật cũng quy định trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.

    Do đó, theo mình thì tài sản này sẽ là tài sản chung của hai người.

     
    Báo quản trị |  
  • #482108   14/01/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào bạn,

    Theo mình của hồi môn đó được xem là tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân. 

    Khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân gia đình 2014 có quy định về tài sản chung của vợ chồng như sau: " Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

    Như vậy, trong trường hợp của con gái bác số vàng nữ trang là của hồi môn được xác định là tài sản hai vợ chồng được tặng cho chung nên được xác định là tài sản chung.

    Khoản 1, 2, 3, 4 Điều 59 Luật hôn nhân gia đình 2014 có đưa ra những nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn:

    * Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.

    Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này để giải quyết.

    * Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

    - Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

    - Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    - Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    - Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

    * Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.

    Tuy nhiên, phần tài sản chung này người chồng đã đưa cho người vợ giữ và dùng trong việc làm ăn mà tiêu xài hết, thì đâu còn tài sản chung mà chia. Việc gia đình nhà chồng đòi lại số của hồi môn đó là không hợp lý. Nếu không còn chung sống được, tình cảm gia đình không còn hạnh phúc thì em gái bạn vẫn có thể nộp đơn đến Tòa án để xin ly hôn bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-