Ly hôn có yếu tố nước ngoài.

Chủ đề   RSS   
  • #240022 17/01/2013

    Ly hôn có yếu tố nước ngoài.

    Kính chào luật sư!

    Tôi có một người bạn, anh ấy đăng ký kết hôn với một người việt nam quốc tịch úc năm 2009. Hiện nay, anh ấy vẫn ở việt nam và có ý muốn ly hôn với cô vợ vì suốt thời gian cô ấy trở về nước anh ấy không liên hệ được, gửi thư xin thuận tình ly hôn qua đó nhưng không có hồi đáp.

    Năm ngoái theo thông tin của em gái cô ấy có về việt nam nhưng không liên lạc với bạn tôi. Hiện bạn tôi đang muốn làm thủ tục xin đơn phương ly hôn, anh ấy có sở hữu 01 căn nhà trước khi đăng ký kết hôn.

    Trong trường hợp này anh ấy phải làm thủ tục ra sao và phần tài sản của anh ấy được xử lý thế nào?

    Kính mong trợ giúp từ các luật sư!

     
    7616 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #240157   18/01/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Bạn cần hướng dẫn người chồng nước ngoài đó làm đơn nộp tại Tòa án tỉnh thành phố nơi người vợ thường trú. Người này cần cung cấp các giấy tờ kèm theo đơn xin ly hôn, các giấy tờ kèm theo gồm:

    - Giấy dăng ký kết hôn do Sở tư pháp cấp.

    - Giấy tờ chứng minh căn nhà thuộc sở hữu riêng của chồng.

    - Các căn cứ xin ly hôn, chứng cứ...

    - Passport người chồng, giấy xác nhận nơi cư trú nước sở tại,

    - CMND người vợ

     

     

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    phuonghongTBM (18/01/2013)
  • #240162   18/01/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! Trường hợp trên luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Theo qui định của Nghị Quyết 01/2003/NQ-HĐTP thì:

     

    2.1. Đối với trường hợp công dân Việt Nam ở trong nước xin ly hôn với công dân Việt Nam đã đi ra nước ngoài

    Khi giải quyết loại việc này, cần phân biệt như sau:

    a. Đối với những trường hợp uỷ thác tư pháp không có kết quả vì lý do bị đơn sống lưu vong, không có cơ quan nào quản lý, không có địa chỉ rõ ràng nên không thể liên hệ với họ được, thì Toà án yêu cầu thân nhân của bị đơn đó gửi cho họ lời khai của nguyên đơn và báo cho họ gửi về Toà án những lời khai hoặc tài liệu cần thiết cho việc giải quyết vụ án. Sau khi có kết quả, Toà án có thể căn cứ vào những lời khai và tài liệu đó để xét xử theo thủ tục chung.

    b. Trường hợp bên đương sự là bị đơn đang ở nước ngoài không có địa chỉ, không có tin tức hoặc giấu địa chỉ nên nguyên đơn ở trong nước không thể biết địa chỉ, tin tức của họ, thì giải quyết như sau:

    - Nếu bị đơn ở nước ngoài không có địa chỉ, không có tin tức gì về họ (kể cả thân nhân của họ cũng không có địa chỉ, tin tức gì về họ), thì Toà án ra quyết định tạm đình chỉ việc giải quyết vụ án theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 45 Pháp lệnh thủ tục giải quyết các vụ án dân sự và giải thích cho nguyên đơn biết họ có quyền khởi kiện yêu cầu Toà án cấp huyện nơi họ thường trú tuyên bố bị đơn mất tích hoặc đã chết theo quy định của pháp luật về tuyên bố mất tích, tuyên bố chết.

    - Nếu thông qua thân nhân của họ mà biết rằng họ vẫn có liên hệ với thân nhân ở trong nước, nhưng thân nhân của họ không cung cấp địa chỉ, tin tức của bị đơn cho Toà án, cũng như không thực hiện yêu cầu của Toà án thông báo cho bị đơn biết để gửi lời khai về cho Toà án, thì coi đây là trường hợp bị đơn cố tình giấu địa chỉ, từ chối khai báo, từ chối cung cấp những tài liệu cần thiết. Nếu Toà án đã yêu cầu đến lần thứ hai mà thân nhân của họ cũng không chịu cung cấp địa chỉ, tin tức của bị đơn cho Toà án cũng như không chịu thực hiện yêu cầu của Toà án thông báo cho bị đơn biết, thì Toà án đưa vụ án ra xét xử vắng mặt bị đơn theo thủ tục chung. Sau khi xét xử Toà án cần gửi ngay cho thân nhân của bị đơn bản sao bản án hoặc quyết định để những người này chuyển cho bị đơn, đồng thời tiến hành niêm yết công khai bản sao bản án, quyết định tại trụ sở Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi bị đơn cư trú cuối cùng và nơi thân nhân của bị đơn cư trú để đương sự có thể sử dụng quyền kháng cáo theo quy định của pháp luật tố tụng.

    Đối với tài sản được tạo lập trước hôn nhân và anh này không xác nhập thành tài sản chung thì khi ly hôn đó vẫn là tài sản riêng của anh.

    Thân chào.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    phuonghongTBM (18/01/2013)
  • #240226   18/01/2013

    Cảm ơn luật sư và các thành viên!

    Để hoàn tất các thủ tục ly hôn trên theo luật sư thì mất thời gian là bao lâu? Anh ấy đang tính làm ủy thác tư pháp mà không biết chi phí bao nhiêu và thời gian hoàn thành?

    -"Các căn cứ xin ly hôn, chứng cứ..." như anh HONGUYENTRUONG70 trả lời thì chứng cứ và căn cứ là các hình ảnh đám cưới hay là các chứng từ gửi xin thuận tình ly hôn ạ????:(

     
    Báo quản trị |  
  • #240644   21/01/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Chứng cứ ở đây là chứng cứ để Tòa xem xét có đủ căn cứ xét cho các bên ly hôn. Ví dụ : ngoại tình, bạo hành...

    Chồng em cần ủy thác tư pháp thì liên hệ Sở Tư pháp để biết thông tin và các loại phí phải đóng cho dịch vụ này.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    phuonghongTBM (21/01/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ