DanLuat 2015

Ly hôn bằng cách nào?

Chủ đề   RSS   
  • #416936 27/02/2016

    zmen85

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/07/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Ly hôn bằng cách nào?

    thưa lật sư và mạng cộng đồng ngành luật

    tôi và vợ tôi có cháu nay dc 4 tuổi. vợ tôi đã bỏ đi nay được 3 năm.

    tôi không thể liên lạc vợ tôi được. nhưng vợ tôi có để lại giấy ly hôn. chưa ghi ngày

    nay tôi không biết chổ định cư vài tháng vợ tôi mới liên lạc.

    giờ tôi ly hôn như thế nào.

    vợ tôi không liên lạc ra tòa được thì ly hôn đơn phương

    hay đồng thuận ly hôn vì có giấy ly hôn

    vì vợ tôi và tôi không tranh chấp vấn đề tài sản cũng như con cái.

    chúng tôi bây giờ đã mỗi người 1 nơi nhưng cũng không biết nhau về chổ ở.

    nay mong luật sư chỉ giúp

     
    4872 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #420047   29/03/2016

    Chào bạn,

    Về vấn đề thắc mắc của bạn, Luật Hải Nguyễn xin được chia sẻ như sau:

    - Bạn vẫn tiến hành nộp đơn ly hôn mà vợ bạn đã ký đến Toà án có thẩm quyền. Toà án sẽ tiến hành các bước để thụ lý trường hợp của bạn.

    - Toà án sẽ tiến hành bước hoà giải. Tuy nhiên, nếu bị đơn đã được Toà án triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn cố tình vắng mặt thì coi như vụ án ly hôn không tiến hành hoà giải được (theo khoản 1 Điều 182 Bộ luật Tố tụng dân sự).

    Khi vụ án được đưa ra xét xử, bị đơn có quyền và nghĩa vụ tham gia phiên tòa. Trong trường hợp bị đơn không tham gia phiên tòa khi được tòa án triệu tập thì xử lý theo quy định tại Điều 199 Bộ luật Tố tụng dân sự:

    - Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ nhất, đương sự hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt; trường hợp có người vắng mặt thì Hội đồng xét xử hoãn phiên tòa, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt.

    Tòa án thông báo cho đương sự, người đại diện, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự biết việc hoãn phiên tòa.

    - Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ hai, đương sự hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt tại phiên tòa, nếu vắng mặt không vì sự kiện bất khả kháng thì xử lý như sau: Bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không có yêu cầu độc lập vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì Tòa án tiến hành xét xử vắng mặt họ.

    Trân trọng./.

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #420058   29/03/2016

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1469)
    Số điểm: 12525
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Giấy ly hôn mà hai vợ chồng thỏa thuận không có giá trị pháp lý.

    Trường hợp của bạn phải làm hai bước:

    Bạn trình bày là vợ bạn đã bỏ đi 3 năm không rõ ở đâu và không ai liên lạc được với vợ bạn vậy thì bước đầu tiên bạn phải làm thủ tục tuyên bố vợ bạn mất tích. (trình tự thủ tục cụ thể bạn cứ lên Tòa án sẽ được cán bộ tiếp dân hướng dẫn cụ thể).

    Sau khi có quyết định của Tòa án tuyên bố vợ bạn mất tích thì bạn mới nộp đơn yêu cầu ly hôn lên Tòa án.

    Việc bạn hainguyenlaw tôi không đồng ý:

    - Đương sự không có mặt ở địa phương thì Tòa án sẽ không giải quyết ly hôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #420088   29/03/2016

    VTCoTo
    VTCoTo
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Theo tôi, trường hợp này không tuyên bố mất tích được, vì theo Điều 78 BLDS hiện hành thì chưa đủ điều kiện tuyên mất tích do vài tháng người vợ vẫn liên lạc về nên vẫn có căn cứ là còn sống.

    Bạn hãy chuẩn bị đầy đủ bộ hồ sơ khởi kiện vụ án ly hôn nộp lên tòa án nơi 02 người đã đăng ký kết hôn. Cung cấp địa chỉ mới nhất mà bạn biết về chỗ ở của vợ bạn, nếu ko biết thì ghi địa chỉ nơi ở trước khi bỏ đi. Đồng thời yêu cầu tòa án ra thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú theo quy định tại Điều 74 BLDS hiện hành và các quy định tố tụng. 

    Sau đó sẽ có nhiều phương án tòa án có thể áp dụng để xử lý trường hợp này. Đó có thể là thông báo tìm kiếm, triệu tập đương sự công khai trên các phương tiện truyền thông, thông báo về địa phương nơi đăng ký thường trú,....

    Và từ đó sẽ xử lý triệt để được việc ly hôn theo nguyện vọng của bạn

    Thân!

    Cập nhật bởi VTCoTo ngày 29/03/2016 05:52:01 CH

    Lighthouse LAW Co.,ltd

    Tel: 046.2966.777. Email: contact@lighthouselaw.vn. Website: lighthouselaw.vn

    Add: Tầng 5, Green Office, A4D6 KĐT Cầu Giấy, p. Dịch Vọng, q.Cầu Giấy, HN

    Lawyer: Vũ Anh Tuấn

    Hotline: 096.2899.659 Email: lstvtuananh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #420417   02/04/2016

    zmen85
    zmen85

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/07/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn các lật sư và mạng cộng đồng ngành luật đã quan tâm bài viết của tôi.

    trên thực tế vợ tôi không muốn liên lạc tôi vì cả 2 đã có cuộc sống riêng

    nhưng vợ tôi vẫn đồng ý ký đơn và luôn kêu tôi ly hôn đơn phương dể dể dàng và nhanh nhất. vì cũng không muốn người lớn trong gia đình bận tâm nhiều

    trên thật tế thì tôi không biết là ly hôn bằng phương pháp nào nhanh, và ít phải ra tòa nhất. và chúng tôi cũng không tranh chấp bất cứ khoản gì về quyền nuôi con hay tài sản cũng như nghĩa vụ sao này.

    vì tôi và vợ tôi đi làm xa chổ ở, và cũng ở ngày đây mai đó, nên không có thời gian trong giờ hành chánh nhiều để ra tòa cùng nhau

    nay mong luật sư chỉ giúp.

     
    Báo quản trị |  
  • #420436   02/04/2016

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3250
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 122 lần


    Chào bạn

    Nếu người vợ vẫn có chỗ ở thường xuyên thì hai bên vẫn phải ra Tòa khi có giấy triệu tập. Việt Nam không có kiểu giải quyết ly hôn nhanh trong vài phút được.  

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #420443   02/04/2016

    haoquangsonla
    haoquangsonla

    Male
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2014
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    Ly hôn

    Trên thực tế khác so với thủ tục ly hôn muốn nhanh nhất tốt nhất bạn nên gặp trực tiếp thẩm phán họ sẽ huong dẫn bạn thực tế hơn
     
    Báo quản trị |  
  • #420454   02/04/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    haoquangsonla viết:
    Trên thực tế khác so với thủ tục ly hôn muốn nhanh nhất tốt nhất bạn nên gặp trực tiếp thẩm phán họ sẽ huong dẫn bạn thực tế hơn

    Chuẩn không cần chỉnh: Chỉ có người có quyền thì mới có thể giúp được.

     
    Báo quản trị |  
  • #482799   20/01/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào bạn,

    Theo mình giấy ly hôn mà bạn nói là của vợ bạn để lại không có giá trị pháp lý bạn nhé. Việc vợ bạn đã bỏ đi 3 năm vậy bạn có thể làm đơn yêu cầu Tòa án Tuyên bố một người mất tích nếu đã thực hiện đầy đủ các trình tự, thủ tục mà vợ bạn vẫn không về.

    Theo điều 68 luật dân sự 2015: " 1. Khi một người biệt tích 02 năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án có thể tuyên bố người đó mất tích.

    Thời hạn 02 năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.

    2. Trường hợp vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố mất tích xin ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình.

    3. Quyết định của Tòa án tuyên bố một người mất tích phải được gửi cho Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú cuối cùng của người bị tuyên bố mất tích để ghi chú theo quy định của pháp luật về hộ tịch." Khi có qyết định tuyên bố vợ bạn mất tích thì bạn có thể nộp đơn ly hôn đơn phương ra Tòa, và giải quyết theo thủ tục bình thường bạn nhé.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #483239   24/01/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào bạn, để ly hôn nhanh nhất thì chỉ có cách hai bạn thuận tình ly hôn. Sau khi nộp các đơn cũng như giấy tờ đầy đủ thì hai bạn cố gắn sắp xếp công việc đến Tòa 1 lần để tiến hành viết tự khai cũng như xác minh, làm rõ các vấn đề sau ly hôn theo các thủ tụcnhư quy định của pháp luật. Và một lần đến Tòa để nhận quyết định là xong bạn nhé. 

     
    Báo quản trị |  
  • #483262   25/01/2018

    Trường hợp của bạn, bạn không biết nơi cư trú hiện nay của vợ thì rất khó trong việc nộp đơn thuận tình ly hôn hoặc đơn phưong ly hôn. Vì không biết nơi cư trú rất khó trong việc xác định toà để nộp đơn, còn các việc tống đạt giấy tờ đến vợ bạn nên sẽ rất mất thời gian và công sức.

      Trưong hợp của bạn, trước tiên bạn nên làm thủ tục tuyên bố một ngưòi đã mất tích ; theo Điều 68 BLDS về tuyên bố một người mất tích thì một người mất tích 02 năm trở lên, dù đã áp dụng các biện pháp tìm kiếm nhưng vẫn không biết thông tin về người đó. Vợ bạn đã bỏ đi 03 năm đã đủ về thời gian, đồng thời bạn phải đảm bảo trong 03 năm này không có tin tức về vợ bạn, không nghe thông tin gì. Đủ 02 yếu tố này bạn nộp đơn yêu cầu Toà án tuyên bố bị đơn mất tích. Sau khi có quyết định tuyên bố mất tích, bạn nộp đơn lên toà  yêu cầu  ly hôn  thì toà sẽ ra quyết đinh ly hôn.

     

       

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-