Ly hôn ai được quyền nuôi con?

Chủ đề   RSS   
  • #494463 17/06/2018

    LylyLluu

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Ly hôn ai được quyền nuôi con?

    Luật sư cho cháu hỏi vợ chồng cháu kết hôn được 3 năm đã có hai đứa con. Chồng cháu lô đề cờ bạc ăn cắp xe mới bị bắt bây giờ cháu muốn ly hôn.nhưng không biết có được quyền nuôi hai đứa con không ạ?

     
    606 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LylyLluu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524865   01/08/2019

    Tranxuandung991994
    Tranxuandung991994
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2018
    Tổng số bài viết (413)
    Số điểm: 5532
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 74 lần


    Về câu hỏi của bạn mình có ý kiến như sau:

    Khoản 2 Điều 81 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định như sau:

    "Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

    ...

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con."

    Theo quy định trên thì trong trường hợp hai vợ chồng đều muốn dành quyền nuôi con thì Tòa án sẽ quyết định giao con cho người có điều kiện chăm sóc con tốt hơn. 

    Chị phải chứng minh mình có điều kiện chăm con tốt hơn chồng ở cả vật chất cũng như tinh thần. Nội dung chị cần chứng minh có thể bao gồm:

    - Điều kiện về vật chất (kinh tế):
     
    Chị phải chứng minh được mình có đầy đủ các điều kiện về vật chất như: Thu nhập thực tế; Công việc ổn định; Có chỗ ở ổn đinh(nhà ở hợp pháp) và các vấn đề khác mà Tòa yêu cầu.
     
    Theo đó Chị phải có điều kiện về tài chính hơn so với chồng, mức thu nhập, nơi cư trú của bạn phải đủ để đảm bảo điều kiện về nuôi dưỡng, học tập và vui chơi cho cháu bé.
     
    Để chứng minh được vấn đề này chị cần cung cấp cho Toà án những giấy tờ như: hợp đồng lao động, bảng lương, giấy tờ chứng minh về quyền sở hữu đất, sở hữu nhà (sổ đỏ),...
     
    - Điều kiện về tinh thần:
     
    Các điều kiện về tinh thần bao gồm: thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm dành cho con từ trước đến nay, điều kiện cho con vui chơi, giải trí, nhân cách đạo đức của cha mẹ...
     
    Báo quản trị |  
  • #529326   29/09/2019

    hoangthai090895
    hoangthai090895
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2019
    Tổng số bài viết (122)
    Số điểm: 805
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 42 lần


    Theo như thông tin bạn cung cấp thì vợ chồng bạn kết hôn 03 năm và có hai người con. Trường hợp này có thể hai người con đều dưới 36 tháng tuổi và nếu bạn chứng minh được mình đủ khả năng nuôi con thì bạn được giành quyền nuôi con. được quy định tại Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014.

    Cập nhật bởi hoangthai090895 ngày 29/09/2019 02:55:40 CH sai font
     
    Báo quản trị |  
  • #530163   01/10/2019

    Để xác định ai là người nuôi con thì trước tiên bạn phải chứng minh mình có đủ hai điều kiện cơ bản đó là điều kiện về vật chất và điều kiện về tinh thần nhằm đảm bảo rằng con được sống trong môi trường lành mạnh, được phát triển toàn diện,...

    +Về tinh thần: cha hoặc mẹ phải chứng minh cá nhân mình đảm bảo có đủ thời gian để chăm sóc, nuôi dưỡng con, bên con và luôn phải đặt con lên hàng đầu,…

     +Về vật chất: cha hoặc mẹ phải chứng minh cá nhân mình có đủ điều kiện kinh tế về thu nhập đảm bảo hàng tháng con có đủ tài chính để phát triển, được vui chơi, học tập, có nơi ở ổn định,..

    Ngoài ra, trong trường hợp của bạn người chồng có hành vi cờ bạc thì bạn có thể cung cấp thêm các chứng cứ cho Toà để chứng minh rằng người đó điều kiện trên để nuôi dạy con cái trong một môi trường tốt hoặc thường xuyên có hành vi bạo lực; thu nhập không ổn định,...Nếu như đúng như lời bạn nói thì phần lợi của bạn sẽ nhiều hơn nhé.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #534228   30/11/2019

    Theo quan điểm của mình như sau: Nếu con dưới 36 tháng tuổi sẽ ưu tiên được ở với mẹ; hoặc cha mẹ sẽ thỏa thuận về việc nuôi con, tuy nhiên nếu con trên 7 tuổi thì sẽ hỏi ý kiến của con và xét theo nguyện vọng của con, trừ trường hợp người còn lại không đủ điều kiện nuôi dưỡng.

     
    Báo quản trị |  
  • #534441   02/12/2019

    ngphunganh
    ngphunganh
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2019
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1853
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào chị, theo quy định tại Điều 81 Luật hôn nhân gia đình 2014 như sau:
    Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
     
    1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
     
    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
     
    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.
     
    Theo thông tin chị cung cấp, có lẽ con của chị chưa đủ 7 tuổi trở lên, vậy nên rơi vào trường hợp vợ chồng tự thỏa thuận. nhưng nếu con dưới 36 tháng tuổi về nguyên tắc sẽ giao cho mẹ nuôi, trừ trường hợp mẹ không đủ điều kiện hoặc các bên có thỏa thuận khác. 
     
    Và để đảm bảo quyền nuôi con từ đủ 3 tuổi đến chưa đủ 7 tuổi, chị cần chứng minh về điều kiện nuôi con của mình: các điều kiện không chỉ là chứng minh thu nhập (một ngày kinh doanh được bao nhiêu, có thể xuất trình sổ sách liên quan chứng minh...) mà còn chứng minh các yếu tố khác như: chỗ ở ổn định (có đảm bảo để cháu có chỗ ở lâu dài hay không?); điều kiện môi trường sống xung quanh tốt hơn, phát tiển hơn; điều kiện tinh thần cho bé (thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm dành cho con từ trước đến nay, điều kiện cho con vui chơi, giải trí, nhân cách đạo đức của cha mẹ)...

     

     
    Báo quản trị |