DanLuat 2015

Ly Hôn

Chủ đề   RSS   
  • #213506 13/09/2012

    TrangThong

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ly Hôn

    Chú ơi anh cháu muốn ly hôn với vợ vì hai người không hợp nhau và chị ấy đi ngoại tình nhưng bây giờ chị ấy không muốn ly hôn thì anh chấu phải làm thế nào và làm những gì để được giải quyết ly hôn ạ?Chú làm ơn cho cháu biết với được không ạ?

     
    3162 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #213586   14/09/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Theo quy định tại Nghị quyết số 02 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ngày 23.12.2000 hướng dẫn áp dụng một số quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 thì: Khi một bên vợ (hoặc chồng) ỵêu cầu ly hôn thì tòa án tiến hành hòa giải. Nếu hòa giải đoàn tụ thành mà người yêu cầu xin ly hôn rút đơn yêu cầu xin ly hôn thì tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ việc ly hôn.

    Nếu người xin ly hôn không rút đơn yêu cầu xin ly hôn thì tòa án lập biên bản hòa giải đoàn tụ thành. Sau 15 ngày kể từ ngày lập biên bản, nếu vợ hoặc chồng hoặc cả hai vợ chồng không có sự thay đổi ý kiến cũng như viện kiểm sát không phản đối thì tòa án ra quyết định công nhận hòa giải đoàn tụ thành. Quyết định công nhận hòa giải đoàn tụ thành có hiệu lực pháp luật ngay và các đương sự không có quyền kháng cáo, viện kiểm sát không có quyền kháng nghị theo trình tự phúc thẩm.

    Trong trường hợp hòa giải đoàn tụ không thành thì tòa án lập biên bản hòa giải đoàn tụ không thành, đồng thời tiến hành mở phiên tòa xét xử vụ án ly hôn theo thủ tục chung.

    Tuy nhiên, hiện tại tinh thần nghị quyết 02/2000/HĐTP vẫn còn hiệu lực áp dụng nhưng đã được sửa đổi một phần theo quy định tại Điều 187 Bộ luật tố tụng dân sự 2004, sửa đổi, bổ sung năm 2011 như sau:

    Điều 187. Ra quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự

    1. Hết thời hạn bảy ngày, kể từ ngày lập biên bản hoà giải thành mà không có đương sự nào thay đổi ý kiến về sự thoả thuận đó thì Thẩm phán chủ trì phiên hoà giải hoặc một Thẩm phán được Chánh án Toà án phân công ra quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự.

    Trong thời hạn năm ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự, Toà án phải gửi quyết định đó cho các đương sự và Viện kiểm sát cùng cấp.

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 14/09/2012 09:30:06 SA Cập nhật bởi leanhthu ngày 14/09/2012 09:29:40 SA

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #213617   14/09/2012
    Được đánh dấu trả lời

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn trangthong ls Thư đã tư vấn cho bạn rồi, tôi chỉ xin bổ sung ý kiến như sau:

            Trường hợp hai bên vợ chồng không thuận tình ly hôn thì một bên vợ hoặc chồng có thể gửi đơn đến tòa án nơi bên kia cư trú hoặc làm việc để xin ly hôn đơn phương.

            Hồ sơ xin ly hôn đơn phương bao gồm:

     

    1. Đơn xin ly hôn (theo mẫu);

    2.Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);

    3. Sổ hộ khẩu, CMTND (bản sao);

    4. Giấy khai sinh của con (bản sao - nếu có);

    5. Các tài liệu, chứng cứ khác chứng minh tài sản chung như: GCNQSDĐ (sổ đỏ); Đăng ký xe; sổ tiết kiệm… (bản sao)

    Hồ sơ có thể nộp trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điệm đến tòa án có thẩm quyền.

    Rất mong những lời góp ý trên có thể giúp ích được cho bạn và gia đình. Có vấn đề gì chưa rõ bạn đặt câu hỏi để các thành viên tư vấn thêm. Trân trọng!

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-