DanLuat 2015

Ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #197165 28/06/2012

    khanhchi02092011

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ly hôn

    Tôi sinh năm 1981, vợ 1991. sinh con gai đâu năm2011. Do mâu thuẩn,bất đồng quan điểm sống nên chúng tôi không thể sống tiếp với nhau được. hiện chung tôi đang sông trong đất ông bà nội,trước khi tôi lấy vợ tôi đã làm nhà xong xuôi rồi. vợ tôi từ khi lấy về đến lúc sinh cháu đươc 5 tháng vợ tôi không  phải làm j cả. 3 thang gần đây vợ tôi mới đi làm. giờ ly hôn vợ tôi đòi bồi thường 1ty đồng thì mới ký vào đơn. Xin cho tôi hỏi như thế đúng hay sai? tôi phải bồi thường nhưng gì mong thư viện cho tôi biết với. tôi xin cảm ơn nhiều

     
    3075 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #197238   28/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

                 Chào bạn! Các bạn cũng nên bình tĩnh xem có thể hòa giải được mâu thuẫn không, chứ hai người đã có với nhau về con chung cuộc sống gia đinh không thể tránh khỏi những xô xát, bất hòa trong cuộc sống hàng ngày, nhưng tựu chung lại hai người giờ ngoài ràng buộc về tình cảm còn ràng buộc về bổn phận, nghĩa vụ của người cha, mẹ đối với con cái, hãy để con bạn sống trong mái ấm tình thương. Trường hợp trên của bạn tôi tư vấn như sau:Nếu hai bạn ly hôn thì bạn không phải bồi thường gì hết với yêu cầu của người vợ bồi thường 1 ty đồng.

                   Bạn có thể nộp đơn yêu cầu đơn phương ly hôn khi không có cô ý ký ra tòa án nhân dân quận huyện nơi vợ chồng sinh sống, hoặc tòa án nhân dân quận huyện nơi cô ý hiện tại đang sinh sống theo quy định tại Điều 91 Luật hôn nhân gia đình

                Điều 91. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

    Khi một bên vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án xem xét, giải quyết việc ly hôn.

                    Sau khi ra bạn viết đơn trong đơn bạn trình bày rõ các yêu cầu xin ly hôn về các việc sau:

                    Yêu cầu về ly hôn chứng minh tình trạng mâu thuẫn trầm trọng không thể kéo dài cuộc sống chung mục đích hôn nhân không đạt được, mâu thuẫn diễn ra ngày càng trầm trọng trong cuộc sống hàng ngày.

                    Yêu cầu về chia tài sản bạn cần cung cấp các giấy tờ về việc chứng nhận quyền sử dụng mảnh đất, các giấy tờ xây dựng ngôi nhà và các tài sản khác để tòa án căn cứ vào công sức đống góp của các bên để chia tài sản theo quy định tại Điều 95 Luật hôn nhân gia đình

                Điều 95. Nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn

    1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.

    2. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:

    a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    b) Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

    c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d) Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch.

    3. Việc thanh toán nghĩa vụ chung về tài sản của vợ, chồng do vợ, chồng thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết

                Yêu cầu nuôi con và nghĩa vụ cấp dưỡng

               Tôi không biết con bạn bao nhiêu tuổi nên bạn cần cung cấp các tài liệu về điều kiện kinh tế, như thu nhập hàng tháng của bạn.... bạn có đủ điều kiện nuôi con tốt nhất đảm bảo sự phát triển của trẻ tốt nhất cả về thể chất lẫn tinh thần.

             Điều 92. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác.

                 

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 28/06/2012 11:52:02 SA

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-