DanLuat 2015

LY HÔN

Chủ đề   RSS   
  • #150543 26/11/2011

    tuyetanh2209

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    LY HÔN

    Chào Luật Sư,

    Cho tôi hỏi tôi có chồng và sinh con năm 1987. Trước đó tôi ko làm giấy đăng ký kết hôn. vậy bây giờ khi ly hôn tôi có được phép làm đơn ly hôn để tòa án giải quyết không?

    Mong luật sư giaair đáp giúp tôi.

    Cảm ơn luật sư.
     
    3363 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #150611   26/11/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     Thân chào chị!
       Trường hợp 1: Nếu quan hệ vợ chồng xác lập trước ngày 03 tháng 01 năm 1987, thì xem như quan hệ hôn nhân vợ chồng đã xác lập hợp pháp  và Nhà nước khuyến khích việc đăng ký kết hôn. Nếu muốn ly hôn thì thủ tục vẫn diễn ra bình thường theo thủ tục chung: có Đơn xin ly hôn

       Trường hợp 2: Nếu quan hệ vợ chồng xác lập sau ngày 03 tháng 01 năm 1987 mà đến nay vẫn chưa có giấy ĐKKH thì pháp luật không thừa nhận quan hệ vợ chồng giữa anh chị. Và khi có yêu cầu "ly hôn" của chị thì Tòa án sẽ dựa vào yêu cầu này, Tòa án sẽ ra Quyết định không công nhận vợ chồng. Và việc ly hôn sẽ tuân theo Điều 17 Luật HN và GĐ năm 2000.

    Điều 17. Hậu quả pháp lý của việc hủy kết hôn trái pháp luật

    1. Khi việc kết hôn trái pháp luật bị hủy thì hai bên nam, nữ phải chấm dứt quan hệ như vợ chồng.

    2. Quyền lợi của con được giải quyết như trường hợp cha mẹ ly hôn.

    3. Tài sản được giải quyết theo nguyên tắc tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc quyền sở hữu của người đó; tài sản chung được chia theo thoả thuận của các bên; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết, có tính đến công sức đóng góp của mỗi bên; ưu tiên bảo vệ quyền lợi chính đáng của phụ nữ và con.

     
    Trong trường hợp 2 này, chị không cần phải viết đơn ly xin ly hôn mà chị có thể tự mình chấm dứt quan hệ vợ chồng (ai đi đường nấy mà không phải ràng buộc về pháp luật) Nếu có tranh chấp về tài sản hay con chung, thì chị có thể làm đơn yêu cầu Tòa án giải quyết theo điều luật đã trích dẫn trên.

     Chúc chị vui vẻ!
     Trân trọng!

     

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #150891   28/11/2011

    tuyetanh2209
    tuyetanh2209

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật Sư,

     

    Xin luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi không nhớ xác lập vợ chồng trước ngày 03/01/1987 hay sau nhưng con đầu của tôi sinh 22/09/1987 vậy tòa án có công nhận là vợ chồng không. Tôi muốn làm đơn ra tòa vì muốn dứt khoát chứ nếu theo trường hợp  đường ai nấy đi thì không được. Vì tôi cũng một lần giải quyết theo kiểu đường ai nấy đi nhưng mỗi khi gặp tôi là chồng tôi đánh tôi vì nói là vợ anh. Vì Anh cũng có một người phụ nữ khác và có con năm nay đã 18 tuổi, từ khi anh có người phụ nữ khác là về nhà đánh đập vợ, tôi không chịu được nên muốn dứt khoác. Xin luật sư tư vấn giúp tôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #151099   28/11/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     Vâng, chào chị!
     Như vậy quan hệ hôn nhân của chị đã xác lập trước ngày 03/01/1987. Chị có thể tiến hành ly hôn theo thủ tục chung. Chị có thể viết Đơn xin ly hôn đơn phương để được Tòa giải quyết nhanh chóng hơn.

     Trân trọng!

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    tuyetanh2209 (29/11/2011)
  • #151360   29/11/2011

    tuyetanh2209
    tuyetanh2209

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi xin cảm ơn luật sư rất nhiều ạ.

    Luật sư có thể cho tôi biết thêm là nếu tôi ly hôn như vậy thì con tòa án sẽ xử như thế nào ạ. Tôi có một con gái lớn năm nay 25 tuổi và một con trai năm nay 18 tuổi hiện đang học cao đẳng.

    Xin luật sư giúp tôi.
     
    Báo quản trị |  
  • #151416   29/11/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     Thân chào chị!
     Con chị đã trên 9 tuổi, (trong trường hợp của chị là con đã thành niên) và có khả năng lao động. Việc con của anh chị muốn sống với anh hoặc chị sau ly hôn là quyền của con, tùy vào ý chí nguyện vọng của con.

     Đứa con út hiện 18 tuổi và đang theo học cao đẳng, nếu người con này không có tài sản để tự nuôi mình trong quá trình học tập, thì chị có thể yêu cầu chồng chị cấp dưỡng cho đứa con này trong thời gian học tập nếu đứa con này sống với chị.

     Chúc chị vui vẻ!
     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #153370   07/12/2011

    tuyetanh2209
    tuyetanh2209

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư.
    Xin luật sư cho tôi hỏi. Tôi đã làm đơn xin ly hôn và gửi lên chính quyền địa phương (gửi lên xã). Bên xã người ta gọi chồng tôi lên nói về việc này. Khi về chồng tôi chửi và đuổi tôi ra khỏi nhà. Chồng tôi nói nếu không đi thì khi thấy đồ của tôi còn trong nhà là sẽ đem vứt. Vậy luật sư cho tôi hỏi: Bây giờ chưa giải quyết xòn việc ly hôn của tôi nếu tôi đi khỏi nhà như vậy có sao không? nếu đi thì tôi về nhà mẹ cách đó 2km. Xin luật sư tư vấn giúp tôi.
    Xin cảm ơn luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #153381   07/12/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào chị tuyetanh!
    Xin được chia buồn cùng chị.
    - Chị nộp đơn xin ly hôn là nộp ở Tòa án huyện. Xã chỉ hòa giải chứ không có thẩm quyền giải quyết ly hôn.
    - Việc chồng chị đuổi chị ra khỏi nhà là không đúng, chị nhờ UBND xã can thiệp, xử lý.
    Chúc chị may mắn!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-