DanLuat 2015

Ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #437952 07/10/2016

    tommydhai

    Sơ sinh

    Sóc Trăng, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Ly hôn

    Mọi ng ai pít trả loi zum minh nhe Sau khi có bản án tòa án giải quyết cho vk ck ly hôn thì co hiệu lực pháp luật ngay hay k??

     
    3123 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tommydhai vì bài viết hữu ích
    duongduongcute (25/08/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #437956   07/10/2016

    moonsmile
    moonsmile

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2016
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề bạn thắc mắc mình xin nêu lên một số căn cứ để bạn tham khảo như sau:

    Đối với bản án của tòa án cấp sơ thẩm thì, Căn cứ theo quy định tại điều 273 BLTTDS 2015 về thời hạn kháng cáo:

    Điều 273: Thời hạn kháng cáo:

    1. Thời hạn kháng cáo đối với bản án của Tòa án cấp sơ thẩm là 15 ngày, kể từ ngày tuyên án; đối với đương sự, đại diện cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân khởi kiện không có mặt tại phiên tòa hoặc không có mặt khi tuyên án mà có lý do chính đáng thì thời hạn kháng cáo được tính từ ngày họ nhận được bản án hoặc bản án được niêm yết.

    Đối với trường hợp đương sự, đại diện cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân khởi kiện đã tham gia phiên tòa nhưng vắng mặt khi Tòa án tuyên án mà không có lý do chính đáng thì thời hạn kháng cáo được tính từ ngày tuyên án.

    2. Thời hạn kháng cáo đối với quyết định tạm đình chỉ, đình chỉ giải quyết vụ án của Tòa án cấp sơ thẩm là 07 ngày, kể từ ngày đương sự, cơ quan, tổ chức, cá nhân khởi kiện nhận được quyết định hoặc kể từ ngày quyết định được niêm yết theo quy định của Bộ luật này.

    3. Trường hợp đơn kháng cáo được gửi qua dịch vụ bưu chính thì ngày kháng cáo được xác định căn cứ vào ngày tổ chức dịch vụ bưu chính nơi gửi đóng dấu ở phong bì. Trường hợp người kháng cáo đang bị tạm giam thì ngày kháng cáo là ngày đơn kháng cáo được giám thị trại giam xác nhận.

    Vì vậy, Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày tuyên án, nếu bản án của tòa án cấp sơ thẩm không bị kháng cáo kháng nghị theo trình tự phúc thẩm thì sẽ có hiệu lực pháp luật.

    Đối với bản án của tòa án cấp Phúc thẩm thì sẽ có hiệu lực pháp luật kể từ ngày tuyên án.

    Trên đây là một vài thông tin góp ý của mình, nếu còn vấn đề thắc mắc bạn có thể liên hệ trực tiếp với mình.

    Trân trọng!

    Minh Nguyệt

     

    Cập nhật bởi moonsmile ngày 07/10/2016 02:03:02 CH

    Lê Minh Nguyệt

    SĐT: 01278 170 394 - 0969 924 238

    Email: trangsang94@gmail.com

    Công ty Luật TNHH Việt Kim

    Địa chỉ: Tầng 5, tòa nhà SHB, số 34 Giang Văn Minh, Phường Kim Mã, Quận Ba Đình, Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
  • #481581   09/01/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào bạn,

    Sau khi có bản án Tòa án giải quyết cho vợ chồng ly hôn thì không có hiệu lực ngay bạn nhé. Mà phải sau 15 ngày kể từ ngày tuyên án.

    Cơ sở pháp lý: Căn cứ Khoản 1 Điều 273 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 quy định về thời gian kháng cáo Bản án sơ thẩm như sau:

    “1. Thời hạn kháng cáo đối với bản án của Tòa án cấp sơ thẩm là 15 ngày, kể từ ngày tuyên án; đối với đương sự, đại diện cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân khởi kiện không có mặt tại phiên tòa hoặc không có mặt khi tuyên án mà có lý do chính đáng thì thời hạn kháng cáo được tính từ ngày họ nhận được bản án hoặc bản án được niêm yết.

    Đối với trường hợp đương sự, đại diện cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân khởi kiện đã tham gia phiên tòa nhưng vắng mặt khi Tòa án tuyên án mà không có lý do chính đáng thì thời hạn kháng cáo được tính từ ngày tuyên án.”

    Bên cạnh đó, Điều 280 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 thì thời hạn kháng nghị được quy định như sau:

    “1. Thời hạn kháng nghị đối với bản án của Tòa án cấp sơ thẩm của Viện kiểm sát cùng cấp là 15 ngày, của Viện kiểm sát cấp trên trực tiếp là 01 tháng, kể từ ngày tuyên án. Trường hợp Kiểm sát viên không tham gia phiên tòa thì thời hạn kháng nghị tính từ ngày Viện kiểm sát cùng cấp nhận được bản án.”

    Trường hợp đương sự không có mặt tại phiên tòa hoặc không có mặt khi tuyên án mà có lý do chính đáng thì thời hạn kháng cáo được tính từ ngày họ nhận được bản án hoặc bản án được niêm yết.

    Đối với kháng nghị, thời hạn kháng nghị với bản án sơ thẩm của Viện kiểm sát cùng cấp là 15 ngày còn đối với Viện kiểm sát cấp trên trực tiếp là 01 tháng kể từ ngày tuyên án. Trường hợp Kiểm sát viên không tham gia phiên tòa thì thời hạn kháng nghị tính từ ngày Viện kiểm sát cùng cấp nhận được bản án.

    Mình có vài thông tin chia sẻ như thế, mong sẽ hữu ích cho bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #493998   12/06/2018

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (300)
    Số điểm: 1624
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 43 lần


    Chào bạn,

    Thắc mắc của bạn Luật Gia Phát xin trả lời như sau:

    Vấn đề của bạn có thể chia ra làm 2 trường hợp sau:

    - Trường hợp 1: Đơn phương ly hôn

    Nều như vợ hoặc chồng đơn phương ly hôn thì Quyết định giải quyết ly hôn của Tòa án sẽ không có hiệu lực pháp luật ngay mà sẽ có thời gian kháng cáo, kháng nghị.

    Căn cứ Điều 37 BLTTDS 2015 về thời hạn kháng cáo, kháng nghị vụ việc dân sự như sau:

    + Người yêu cầu, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến việc giải quyết việc dân sự có quyền kháng cáo quyết định giải quyết việc dân sự trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày Tòa án ra quyết định. Trường hợp họ không có mặt tại phiên họp giải quyết việc dân sự thì thời hạn đó được tính từ ngày họ nhận được quyết định giải quyết việc dân sự hoặc kể từ ngày quyết định đó được thông báo, niêm yết.

    + Viện kiểm sát cùng cấp có quyền kháng nghị quyết định giải quyết việc dân sự trong thời hạn 10 ngày, Viện kiểm sát cấp trên trực tiếp có quyền kháng nghị trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày Tòa án ra quyết định. 

    - Trường hợp hai: Vợ chồng thuận tình lý hôn.

    Căn cứ Điều 371 BLTTDS 2015 về kháng cáo, kháng nghị quyết định giải quyết vụ việc dân sự thì yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn sẽ có hiệu lực pháp luật ngay và không được kháng cáo.

    Như vậy, hiệu lực của quyết định giải quyết lý hôn còn tùy thuộc vào trường hợp nào bạn nhé.

    Trân trọng!.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #500434   24/08/2018

    Tùy vào  đó là bản án sơ thẩm hay phúc thẩm nữa nhé. Đối với bản án sơ thẩm, sẽ có hiệu lực sau 15 ngày kể từ ngày tuyên án nếu như không bị kháng cáo, kháng nghị. Đối với bản án phúc thẩm thì có hiệu lực thi hành ngay từ khi tòa tuyên án.

     
    Báo quản trị |  
  • #500481   25/08/2018

    Căn cứ 273 BLTTDS 2015, Tòa án đưa ra bản án không có hiệu lực ngay, Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày tòa án ra bản án tuyên ly hôn, đương sự có quyền kháng cáo. Vì vậy, nếu trong thời gian đó mà đương sự không có kháng cáo thì bản án tuyên ly hôn sẽ có hiệu lực.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-